[SR] ทริปเขาค้อ-ภูทับเบิก : การเดินทางของ “มิตรภาพ” ไปกับ Canon EOS M3

10 พฤศจิกายน 2558 เวลาประมาณบ่ายๆ ผมนั่ง Chat Facebook อยู่กับเพื่อนๆ คนแปลกหน้าในโลก Online
แชทกันไปแชทกันมา จู่ๆ ก็...ชวนกันออกทริป ออกเดินทางไปฝึกถ่ายรูป อ่า...ไปกันวันพุธเนี่ยนะ!?
ต่างคนต่างวางแผนลางาน อู้งาน โดดงาน เนียนๆ กันไปแต่ละคน
และสุดท้าย... 00:00 น. ของวันที่ 11/11/58 พวกเราก็ออกมาเจอกัน ตัวเป็นๆ บนโลกความจริงอีกครั้ง (นี่ไม่ใช่ครั้งแรก 555+)
พวกเราหมุนล้อ กด GPS Navigator มุ่งหน้า ... จ.เพชรบูรณ์ เพื่อหนีออกจาก กทม. ตั้งใจจะไปสูดกลิ่นไอหนาวกัน

ครั้งนี้ผมมีโอกาสได้ลองประสบการณ์ใหม่ๆ นั่นก็คือ EOS M3 ซึ่งเป็นกล้อง Mirrorless ตัวจิ๋ว ตัวเล็กๆ เบาๆ พร้อมเลนส์ KIT18-55mm
รู้สึกดีครับ...เบา สบายดี ^^
(ภาพประกอบจาก canon-europe.com)

ผมขับรถตลุยฝ่าความมืด ไปตามเส้นทาง กรุงเทพฯ=>สระบุรี =>ลพบุรี=>เพชรบูรณ์=>หล่มสัก
เพียงแค่ไม่นาน 6:05 น. พวกเราก็ได้มายืนอยู่บน...”เขาค้อ” ครับ ^^” แต่ด้วยความใจร้อน ยังไม่ถึงจุดชมวิว
บรรดาสาวๆ (ป้าๆ) ที่มากับผมอีกสามคน ก็รีบบอกให้จอดรถๆๆ ถ่ายรูปๆๆๆ >”<
คุณพระอาทิตย์ยังไม่โผล่มาเลยครับ ^^”

ผมเพิ่งจะได้กล้อง M3 มาไม่กี่วัน (1 วัน 555+) คู่มือยังไม่มีเวลาได้เปิดอ่านเลยครับ
แต่จำเป็นต้องออกทริปซะละ ก็เลยต้องอาศัยความเข้าใจที่เคยใช้ 60D มาก่อน
เปิด ISO3200 ยืนถ่ายมือเปล่าเอาเลยครับ อยากลองดู Noise ก่อน
ถ่ายมุมแถวๆ รูปข้างบน แต่เปลี่ยนมาวัดแสงพื้นด้านล่างครับ ยังกับคนละโลก 555+
ชื่อสินค้า:   CANON EOS M3
คะแนน:     
**SR - Sponsored Review : ผู้เขียนรีวิวนี้ไม่ได้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง แต่มีผู้สนับสนุนสินค้าหรือบริการนี้ให้แก่ผู้เขียนรีวิว โดยที่ผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนอื่นใดในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่