10 เพลงไทยเดิมโดนใจ

มีเพลงไทยเดิมเพราะๆที่เราสามารถจะฟังคู่ไปกับเพลงร๊อก และบอนแบนด์เกาหลีได้ไม่ยาก เพลงไทยเดิมเพราะๆก็มีอยู่มากมาย แต่ 10 เพลงนี้โดนใจสุดๆ เพราะว่ามันไพเราะยากจะลืมเลือนไงครับ มาว่ากันถึงเพลงแรกเลยดีกว่า

1. แขกบรเทศ

เพลงนี้โดนใจมานานแสนนาน วันนี้เลือกที่บรรเลงโดยวงดนตรีไทยโรงเรียนบางยี่ขันวิทยาคม เพื่อให้กำลังใจน้องๆครับ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
2. นกเขาขะแมร์

เพลงนี้อาจจะคุ้นหูกันในเวอร์ชั่นเพลง "นกเขาคูรัก" แต่โดยส่วนตัวคิดว่าฟังแบบไทยเดิมเพราะกว่าครับ

3. ลาวดวงเดือน

เพลงนี้หลายคนน่าจะคุ้นหูกันนะครับ วันนี้มาแปลก ขอหยิบแบบบรรเลงขิมมาให้ฟัง  ผมว่ามันโรแมนติกมากๆเลยครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่