รถผมมีเสียงแปลกๆ หาสาเหตุไม่เจอ ช่วยแนะนำทีครับ

เป็นรุ่น fighter ขับ2 ไม่มีเทอร์โบนะครับ อาการเป็นดังนี้ครับ
เวลาขับอยู่ ถอนคันเร่ง เหยียบครัช แต่ไม่ปลดเกียร์ว่างนะครับ จะมีเสียงดังวิ้ว โทนเสียงจะต่ำลงสัมพันธ์กับความเร็วเครื่อง กับเกียร์ที่ใช้อยู่  เช่น
ถ้าขับมาที่ความเร็ว 100 ที่เกียร์ 5 พอเหยียบครัช เสียงก็จะสูง  ปล่อยไหลจนความเร็วตกสัก 90 80  เสียงก็จะต่ำลงๆ
ผมสับเกียร์มาเกียร์ว่าง เสียงจะหายไป  พอผมสับเข้าเกียร์ 4 เสียงก็จะดังสูงขึ้นมาอีก พอความเร็วตกลงอีก 70 60 เสียงก็จะต่ำลงๆ
พอสับมาว่าง เสียงก็หายไป พอสับมาเกียร์ 3 ก็จะดีงเสียงสูงอีก พอความเร็วต่ำลง 50 40 เสียงก็จะต่ำลงไป (รถปล่อยไหลตลอด ไม่มีการปล่อยครัช ทุกเกียร์ครับ)
เป็นแบบนี้ทุกเกียร์ครับ ท่านใดเคยเป็น อยากให้แนะนำหน่อยครับ ว่าแบบนี้ ควรดูที่เกียร์ ครัช หรือเฟืองท้ายครับ
ลองเอื้อมไปหมุนเพลากลางดู ขยับได้นิดๆ ปกติไหมครับ ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่