เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

ไม่รู้จะเรื่มยังไงกับคอร์ดกีตาร์ไฟฟ้า

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

****ที่บ้านมีโปร่งครับอยากฝึกไฟฟ้าด้วยโปร่งเอาแค่คอร์ดพอ ไม่มีเวลาไปเรียน****
คือตามคลิปนี้เลยใช่ไหมครับดูคอร์ดเพลงแล้วกดคู่ 5หรือ8 ไม่ต้องกดเหมือนโปร่ง       จำก็แค่โน๊ตE A สองเส้นบนสุด   ใช่ไหมครับ
ในคลิปบอก power chord ไม่มีติดชาร์ปติดแฟรตคือถ้าผมเจอ  -->> สมมุติ c#m ผมก็ทาบเฟรต4ตามเดิมเหมือนกีตาร์โปร่งใช่ไหมครับ

ส่วนใครมีอะไรนอกเหนือจากนี้มาบอกผมนอกประเด็นได้นะครับการเรื่มเล่นกีตาร์ไฟฟ้า

........ตอนนี้ลองฝึกกับเพลงเรือเล็กควรออกจากฟั่งอยู่ครับ.
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
คอร์ดเหมือนกันทั้งกีตาร์โปร่งและไฟฟ้าครับ จะคอร์ดธรรมดาหรือพาวเวอร์คอร์ดก็เหมือนกันครับ

พาวเวอร์คอร์ดมีชาร์ปมีแฟลทครับ แต่ไม่แบ่งเมเจอร์กับไมเนอร์ครับ เพราะมันจับเป็นคู่ 5 ซึ่งตัวที่ 5 ของเมเจอร์ไมเนอร์มันลงที่ตัวเดียวกัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่