สร้างฝันนำกันบ่ By Container (ตู้คอนเทนเนอร์)

หลาย ๆ คนคงคิดอยากได้ตู้คอนเทนเนอร์มาทำเป็นห้องนอน ร้านกาแฟ ที่นั่งเล่น ผมก็เป็นหนึ่งในนั้นที่ต้องการ ตู้คอนเทนเนอร์มาทำเป็นที่พักและร้านอาหาร อนาคตอาจจะทำเป็นที่พักคอนเทนเนอร์ให้คนมาเช่าเป็นรายวันหรือรายเดือน โครงการนี้จึงได้เริ่มต้นขึ้น โดยได้ศึกษารายละเอียดในเน็ตและเดินทางไปดูหลาย ๆ ที่ มีขนาด 6 เมตรและ 12 เมตร ราคาตู้ 6 เมตร ราคาจะอยู่ที่ 30000-50000 บาท แล้วแต่สภาพ ค่าขนส่งจากกรุงเทพมาบ้าน 15000-20000 บาท ผมเลือกซื้อตู้ใกล้บ้านค่าขนส่งจะได้ถูก แต่ราคาตู้ห่างจากกรุงเทพ 3000-5000 บาท ได้ตู้จากขอนแก่น ค่าขนส่งอยู่ที่ 5000 บาท บวกลบแล้ว ยังถูกกว่าซื้อที่กรุงเทพเพราะค่าขนส่งแพงเอาเรื่อง
      สรุปได้ตู้มา 6 เมตร สภาพพร้อมใช้ มา 1 ใบ รวมตัดประตู  หน้าต่าง พ่นสีภานใน ติดตั้งอลูมิเนียม ปูพื้นกระเบื้องยาง  ค่าขนส่ง หมดไป 120000
      ทำดาดฟ้าอีก 50000
      ค่าไฟอุปกรณ์ เดินไฟ 20000
รวมคร่าว ๆ ประมาณ 2 แสนครับ
รายละเอียด ตามรูปเลยครับ

ตัดประตู หน้าต่างมาพร้อม ติดตั้งอลูมิเนียมสีดำครับ

เสร็จเรียบร้อย ถ่ายคู่กับรถคู่ใจ

ภาพด้านหน้า ใกล้ ๆ อีกรูป

ด้านข้างกับ รั้วไม้พาเลท อันละ 10 บาท

ค่ารั้วหมดไปประมาณ 200 บาทครับ

ภายในนั่งได้ 4 คนครับ

เค้าเตอร์ไม้

เอาไม้แผ่นมาวางปิดอ่างล้างจาน

ชั้นโชว์ได้มาฟรี กับช่างแอร์

เดินท่อไฟ ถูกใจมาก ๆ

มีตุ๊กแกมาอยู่แล้วครับ

ภายใน

อันนี้ก็ได้มาฟรีครับ

บันไดขึ้นดาดฟ้า ขนาด 8*3.5 ครับ

ดาดฟ้าจุคนได้เยอะครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่