[CR] รีวิว การสอบระดับสัญญาบัตร กองบัญชาการกองทัพไทย ปี 2559

กระทู้รีวิว
สวัสดีค่ะ เราอายุ 28 เป็นพนักงานบริษัทเอกชน สายคอมพิวเตอร์ ที่มีความสุขกับชีวิต
แต่อยากลองสอบทหารดูสักครั้ง เคยได้ยินเค้าพูดกันว่า เข้ายาก ก็อยากรู้ว่าข้อสอบยากขนาดไหน

เริ่มแรก เห็นเพื่อนแชร์ประกาศรับสมัคร เราก็ไม่รอช้า รีบกดสมัครเลยค่ะ ข้อดีของที่นี่อย่างนึง คือไม่ต้องยื่นเอกสารอะไรเลย เค้าเอาทีเดียว คือตอนสอบติดโน่นอะ ดังนั้น ถ้าสอบไม่ติด เราก็ไม่ต้องลำบากเตรียมเอกสารค่ะ

หลังจากกรอกใบสมัครในเว็บแล้ว ก็พิมพ์ใบจ่ายเงิน แล้วไปจ่ายค่าสมัครสอบที่ธนาคารกรุงไทยค่ะ 350 บาท โดย 300 เป็นค่าสมัคร 50 คือค่าธรรมเนียม พอจ่ายเงินแล้ว อีกวันสองวัน ค่อยมาเช็คผลการจ่ายเงินค่ะ

หลังจากหมดเขตชำระเงิน เค้าจะประกาศสถานที่สอบ และเลขที่นั่งสอบ เราก็ต้องพิมพ์ใบสมัคร และบัตรประจำตัวผู้สอบ พร้อมติดรูปถ่าย 1 นิ้วค่ะ แล้วก็นับวันรอ จะไปสอบ

วันสอบ เตรียมบัตรประจำตัวสอบ บัตรประชาชน ปากกา ดินสอ 2B และยางลบ

การสอบ มี 2 รอบ
รอบแรก เป็นการสอบแบบมีตัวเลือก
โดยแบ่งเป็วิชาพื้นฐาน 100 ข้อ 100 คะแนน
และวิชาเฉพาะ (คอมพิวเตอร์) 100 ข้อ 60 คะแนนค่ะ
ให้เวลาทำวิชาละ 1:30 ชั่วโมง
เห็นคนทำวิชาพื้นฐานไม่ทัน เยอะเลยค่ะ แต่เราทำทัน ครบ 100 ข้อเลย แต่ก็ทันแบบฉิวเฉียดนะคะ
โดยใน 100 ข้อ ประกอบด้วย
คณิตศาสตร์ 40 ข้อ
อังกฤษ ไทย สังคม อย่างละ 20 ข้อ
ตัวอย่าง
- นับรูปสามเหลี่ยม
- 1.2+3.4+5.6+...+19.20
- เลขคู่ 3 จำนวนบวกกัน
- โลโก้ aec มีรวงข้าวกี่รวง
- ใครได้ 4G ต่อจาก JAS
- ประธานอาเซียนปี 2559 คือประเทศอะไร
- พระธัมมชโย โดนคดีอะไร

ส่วนวิชาเฉพาะ 100 ข้อ 60 คะแนน
เป็นทฤษฎีล้วนๆค่ะ เราไม่ได้อ่านมาเลย ตอบไม่ค่อยได้ ทำเสร็จตั้งแต่ครึ่งชั่วโมงแรก แล้วหลับยาวค่ะ

เราสอบวันที่ 12 ประกาศผลวันที่ 21 มิ.ย. เร็วมาก

วันประกาศผล
พอเที่ยงคืนปุ๊บ เราก็เข้าเว็บเลยค่ะ เว็บเดียวกับตอนสมัคร
มันมีลิ้งค์ รายชื่อคนสอบผ่าน กับดูคะแนนตัวเอง

คนสอบผ่าน จะยังไม่บอกคะแนน จะขึ้นมาแค่ว่า คุณสอบผ่าน แต่ถ้าสอบไม่ผ่าน จะบอกคะแนนเลยค่ะ
เดาว่า ที่ยังไม่บอกคะแนนคนสอบผ่าน อาจเพราะว่า ต้องเอามารวมกับคะแนนสอบรอบสองค่ะ

เค้าจะประกาศรายชื่อคนสอบผ่านไม่เกิน 3 เท่าของที่ประกาศรับค่ะ เช่น ตำแหน่งคอม รับ 4 คน ก็จะมีคนสอบผ่าน ไม่เกิน 12 คนค่ะ ซึ่ง 12 คนนี้ น่าจะเป็น 12 คนที่ได้คะแนนมากสุด แต่ในใบรายชื่อ เค้าไม่ได้เรียงตามคะแนนค่ะ เรียงตามเลขที่นั่งสอบซึ่งคนสอบผ่านต้องมาสอบรอบสอง
โดยมีการสอบปฏิบัติ สัมภาษณ์ ตรวจร่างกาย และทดสอบสมรรถภาพค่ะ

การสอบปฏิบัติ
ของเรา ขอพูดแค่วิชาคอมเนอะ
เป็นการสอบเขียนโปรแกรม โดยเขียนในกระดาษ และให้ใช้ได้แค่ 3 ภาษาเท่านั้น คือ JAVA, PHP และ SQL ค่ะ
ข้อมสอบมี 9 ข้อ
แต่ละข้อ คะแนนไม่เท่ากัน เราลองบวกดูแล้วมีทั้งหมด 120 คะแนน แต่เค้าจะเอา 100 คะแนน = 40 คะแนน ไปบวกกับคะแนนวิชาเฉพาะในรอบแรกที่เต็ม 60 คะแนนค่ะ ดังนั้น คนได้คะแนนรอบนี้เกิน 100 ยังไงก็ได้เต็มที่แค่ 40 คะแนนค่ะ

อยากจะบอกว่า เราทำไม่ได้เลย ห้าๆ เพราะเราเขียน java และ php ไม่เป็นค่ะ แต่ที่มาสอบนี่เพราะความอยากรู้อยากลองล้วนๆ

สอบสัมภาษณ์
ไปดูรายชื่อว่าต้องสัมภาษณ์ห้องไหน ไปเข้าแถวที่ป้ายห้องนั้น เรียงตามลำดับชื่อ แล้วก็ต้องพิมพ์ใบบันทึกประวัติมา 3 ชุด ให้กรอกข้อมูลครบ แล้วเอาคลิปหนีบรวมกัน ใส่ไว้ในกล่องหน้าแถวของตัวเอง

นั่งรอเรียกเข้าห้องสัมภาษณ์ทีละคะ โดยก่อนเข้าห้องต้องเคาะประตู 3 ครั้ง รายงานตัว ขออนุญาตเข้าห้อง 1 ห้องจะมีผู้สัมภาษณ์ 3 คน ใช้เวลาสัมภาษณ์ประมาณ 15-20 นาที อันนี้จะมีผลสอบเป็น ผ่านกับไม่ผ่าน โดยเกณฑ์การสอบผ่านอยู่ที่ เกิน 50% ค่ะ

ตอนบ่าย ตรวจร่างกาย ชั่งน้ำหนัก วัดส่วนสูง คำนวณ BMI วัดความดัน ตรวจตาบอดสี แล้วก็พบหมอค่ะ อันนี้จะมีผลสอบเป็น ผ่านกับไม่ผ่านค่ะ หลังตรวจร่างกายเสร็จ ใครที่จะขอคะแนนพิเศษ สามารถขอได้ตอนนี้เลยค่ะ รายละเอียดตรงนี้ เราไม่รู้อะ เราไม่มีสิทธิ์ขอ 😢😢😢

ตอนเย็น สอบสมรรถภาพ
ก็จะมี 3 สถานี คือ ดันพื้น 2 นาที ลุกนั่ง 2 นาที และวิ่ง 1 กม.
ทั้ง 3 อย่างนี้ สอบทีละ 30 คน มีกรรมการคอยนับให้ ถ้าทำท่าไม่ถูก ก็ไม่นับแต้มค่ะ เช่น ดันพื้นแล้วหน้าอกไม่แตะหลังมือของกรรมการ หรือ ลุกนั่งแล้วมือไม่ตีเบาะ ก็ไม่ผ่านค่ะ
ทุกสถานีจะมีคะแนนเต็ม 10 คะแนน ถ้าคะแนนรวมเกิน 45% (13.5 คะแนน) ก็จะถือว่าสอบผ่านค่ะ

ซึ่งคะแนนสอบวันนี้จะไม่นำไปรวมกับคะแนนสอบรอบแรก (160) และคะแนนสอบปฏิบัติ (40)
ดังนั้นคะแนนเต็มยังคงเป็น 200 คะแนนอยู่ค่ะ
แต่ถ้าการสอบในวันนี้ มีไม่ผ่าน ก็หมดสิทธิ์ได้เป็นทหารนะคะ

รอประกาศผลสอบ วันที่ 7 กค. โดยรายชื่อผู้ผ่านการคัดเลือก จะถูกเรียงตามคะแนน จากมากไปหาน้อยค่ะ และคนที่มีคะแนนมากจะมีสิทธิ์เลือกว่า อยากไปอยู่หน่วยงานไหน และจะมีรายชื่อตัวสำรองด้วย มีอายุอยู่ถึงวันที่ 30 กย. ซึ่งถ้ายังไม่ถูกเรียก ก็รอสอบใหม่ปีหน้าเลยค่ะ

ผู้สอบผ่าน จะต้องส่งเอกสาร และตรวจร่างกายอย่างละเอียด และบรรจุเข้าหน่วยที่เลือก โดยชั้นสัญญาบัตร จะได้ยศเริ่มต้นที่ ร้อยตรีค่ะ ถ้าประทวนก็น่าจะสิบตรีนะคะ
ชื่อสินค้า:   กองบัญชาการกองทัพไทย
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่