ขอคำปรึกษาระหว่าง D500 กับ D750 ดีครับ ตามเงื่อนไงดังนี้

กระทู้คำถาม
เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้วผมเป็นช่างภาพครับ ตั้งแต่รุ่นกล้องฟิล์ม พอเลิกรับงานก็เปลี่ยนมาถ่ายเป็นงานอดิเรก ท่องเที่ยว ถ่ายงานพิธีเล็กๆน้อยของญาติบ้างตามโอกาศ ซื้อD300 มาใช้นานมากแล้วครับ มีความคิดจะเปลี่ยนซะหน่อย เพราะเวลาเที่ยวอยากอัพรูปลงเร็วๆกับเค้าบ้างและเหตุผลต่างๆนานาที่ก่อกิเลส ทีนี้ดันติดที่ว่า ถ้าอัฟไปFF (D750) แล้วเลนส์เก่าจะเอาไปไหนขายก็ไม่ได้ราคาเสียดาย ถ้าเอาแค่Dx (D500) ก็รู้สึกว่ายังไม่สุดเด๋วก็อยากได้FF อยู่ดี

ตอนนี้มีอุปกรณ์

D 300
18-70 (ซื้อมากับชุดkit D70s)
10-20 sigma
50 mm 1.4D
80-200 2.8 ตัวซูมชักเก่ามาก ใช้มาตั้งแต่สมัยใช้กล้องฟิล์ม

หมายเหตุ ยังชอบถ่ายภาพเป็นงานอดิเรกอยู่ครับ เที่ยวบ่อยด้วย คิดว่าถ้าเลือกFF ก็จะถอย 24-70 2.8 มาด้วยเลยเอาไว้ไปเที่ยวชุดเดียวเลย แต่เสียดายเลนส์คู่ทุกคู่ยากทั้งหลายครับ แฮะๆ เพราะชุดนี้คงขายได้ไม่กี่ตังแล้ว
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่