เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

แบบนี้ท้องนอกมดลูกหรือเปล่าคะ??

ดิฉันร้อนใจมาก  ตั้งครรภ์ครั้งแรก ตรวจปัสสาวะขึ้นสีเข้มมาก

1 กค. ประจำเดือนขาด5 วัน อายุครรภ์ประมาณ 5สัปดาห์ ไปฝากครรภ์ u/s ทางช่องคลอดไม่พบถุงตั้งครรภ์ พบเพียงเนื้องงอกขนาด 2.79 cm และ 1.8 cm  แพทย์สงสัยตั้งครรภ์นอกมดลูก สั่งตรวจ hcg =2340 หมอนัดอีกทีวันที่ 4 กค

2 กค. ด้วยความกังวลจึงไปตรวจหาค่า hcg ที่แลบเอง ผล hcg=3880 ซึ่งเพิ่มขึ้นมากกว่า66%ในวันเดียว(ถ้านอกมดลูกมักจะเพิ่มขึ้นน้อยกว่า66%ในช่วง48 ชม.)

ตอนนี้จึงกังวลมากๆ หากไม่พบถุงตั้งครรภ์ในวันที่4 จะทำอย่างไร เป็นไปได้ไหมที่หาไม่พบเอง เพราะไม่มีอาการผิดปกติใดๆเลย ไม่มีเลือดออกแม้หยดเดียว ไม่มีอาการปวดท้อง กังวลมากๆค่ะ ควรไปu/sไหม หรือรอโตสักหน่อยก่อน  แต่ถ้าท้องนอกมดลูกจริงหากรอโตมีเลือดออกจะอันตรายมาก สับสน เครียดมากค่ะ ต้องไปหาหมอคนเดียวด้วย ตรงกับวันที่สามีไม่ว่างพอดี กลัวจะไปเป็นลมที่คลินิก มีใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้และมีทางแก้ไขบ้างไหมคะ หรือจะแนะนำคลินิก/รพ.ที่ค่อนข้างน่าเชื่อถือหรือหาเด็กเก่ง เครียดมากค่ะ รบกวนด้วยนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่