น้องเมทเปิดเสียงโทรศัพท์ เปิดเสียงแป้นพิมพ์ เรารำคาญมาก อยากดุ เราเยอะไปรึเปล่าคะ

น้องเมทคนนี้อยู่คนละคณะกับเรา พึ่งย้ายมาอยู่ค่ะ
อธิบายก่อนว่าเรากับเมทอยู่คนละห้องกัน แต่มีห้องน้ำเชื่อมระหว่างห้อง สามารถเดินไปมาหากันได้
น้องเมทจะเปิดเสียงแชทตลอดเวลา และน้องก็จะแชทตลอดเวลาเช่นกัน
ตื่นเช้ามา แปดโมงถึงสิบโมง
ตอนนอน สี่ทุ่มถึงตีหนึ่ง
ช่วงเวลาที่หายไปคือเราอยู่ข้างนอกค่ะ ไปเรียน ไปทำงานที่คณะ เมทจะอยู่ห้องตลอด แทบไม่ไปไหน

เสียงมันก็จะดัง ติ๊งๆๆๆๆ ติดต่อกันมาก ทุกๆห้าวินาที
แล้วก็จะมีเสียงแป้นพิมพ์ ตึกๆๆๆ
หรือว่าเสียง ไลน์ ไลน์ ไลน์ ไลน์

คือเราไม่ได้ตั้งใจฟังอะไรเลยนะ แต่เสียงมันดังจริงๆ เหมือนเปิดเกือบสุด
เพราะนี่ก็อยู่คนละห้องกันแล้ว ไม่ใช่ว่าอยู่ห้องเดียวกัน เตียงติดกันนะ

เอาตรงๆเรารำคาญค่ะ ถ้าเราดูหนังอยู่(ใส่หูฟัง) โอเค เราไม่ได้ยิน แต่นี่เราอ่านหนังสือ เราไม่ได้นอนเฉยๆบนเตียง
แล้วเวลามันก็ดึกแล้ว ถ้าไม่อ่านที่ห้อง เราต้องไปอ่านตรงไหน
แต่ถึงแม้เราจะไม่อ่านหนังสือ เราก็มองว่ามันไม่เหมาะสม ขนาดเรายังเกรงใจน้องเค้า ปิดเสียงตลอดเวลา

เวลาจะดุอะไรน้องเค้า เราคิดก่อนนะ ว่าเรื่องนี้เยอะไปมั้ย ถ้าเราพูดไปมันจะดูเกินไปรึเปล่า
แม้ว่าเราจะเป็นรุ่นพี่ แต่เหมือนเราจะเกรงใจน้องเค้ามากกว่าที่น้องเค้าจะให้ความเกรงใจเราเสียอีกมั้งเนี่ย

เฮ้อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่