หนอนที่เกิดจากการตายของซากสัตว์ มันเกิดขึ้นมาได้ไงอ่ะครับ

กระทู้คำถาม
ที่เข้าใจคือ  เวลามีสัตว์ตาย  จะมีแมลงวันมาตอม  แล้วแมลงวันก็ไข่ทิ้งไว้จนไข่กลายเป็นหนอนใช่ไหมครับ

แต่

บังเอิญว่ามีหนูตัวหนึ่ง ไม่รู้มาจากไหน เข้ามาตายในบ้าน ซึ่งตายอยู่ในซอกหลืบมากเลย
ตอนแรกก็หาไม่เจอ จนพอมันมีกลิ่น  จึงออกตามหา  ก็ไปประสบพบเจอซากมันซึ่งกำลังมีหนอนขึ้น

น่าแปลกในบ้านผมไม่มีเคยมีแมลงวันบินเข้ามาเลย ยิ่งในพื้นที่ ที่หนูตัวนี้ตายอยู่ยิ่งไม่มีทางที่แมลงวันจะเข้าถึงเลย
แต่ไหง ทำไมมีหนอน  นอกจากเกิดจากแมลงวันแล้ว มันเกิดจากอะไรได้อีกครับ  
ขอให้ท่านผู้รู้ หรือ นักวิชาการ ช่วยตอบให้หายสงสัยหน่อยครับ

เพิ่มเติมครับ    ที่สงสัย เพราะ ขนาดถังขยะหน้าบ้าน ที่ควรจะเป็นแหล่งชุมนุมของแมลงวัน
                    เปิดถังเอาขยะไปทิ้งทุกวัน ยังไม่เคยเห็นแมลงวันสักตัวครับ ตามนั้น

ขอบพระคุณครับสำหรับทุกคำตอบ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่