+++ขอความช่วยเหลือSD cardเปิดดูรูปไม่ได้ค่ะ กลายเป็นไฟล์USBเ(googleหาวิธีมาหลายวันแล้ว ลองทำตามแล้ว ยังแก้ไม่ได้ค่ะ) T_T

สวัสดีค่ะ ขอมารบกวนปรึกษาเนื่องจาก SD card จากล้อง ดูภาพไม่ได้ค่ะ
ถ่ายภาพมารวม10แผ่นSD cardได้ แต่มีไม่กี่แผ่นมีอาการค่ะ (จำได้ว่าช่วงแรกเปิดดูภาพได้หมด แต่ผ่านไป3เดือน กลับมาเปิด เปิดไม่ได้แล้วค่ะ ยังไม่ได้ย้ายไฟล์เลย)

สรุปอาการคือ เปิดเข้าไปจะเป็นfolderดังภาพค่ะ

พอเปิดไปในfolderDCIM จะเป็นแบบนี้ค่ะ (ปกติถ้าเปิดfolderนี้เข้าไปจะเจอรูปแล้วค่ะ)
แต่มันเป็น ไฟล์  USBเ แทน (หลังUSBจะมีตัวอักษรประหลาด)

ถ้ากดดต่อไป จะเปิดไม่ได้ ประมาณว่าเป็นไฟล์ที่ไม่ทราบนามสกุล ให้เลือกว่าจะเปิดกับโปรแกรมอะไร

รูปที่โชว์คือให้มันshow hidden folderแล้ว ก็ไม่มีไฟล์อะไรโผล่มาอีกค่ะ
กดให้โชว์นามสกุลไฟล์ ก็ยังไม่เห็นนามสกุลมันค่ะ

(SD cardจริงๆเป็นApacer 16GB)

ได้scan ทั้งระบบ และ SD cardแล้ว (ใช้Avast Pro เสียเงินรายปี และ Malwarebytes antimalwareแบบฟรี ก็scanไม่เจออะไรค่ะ)
พยายามหาวิธีจากpantipและgoogleหามาหลายวัน ลองทั้งวิธีจัดการไวรัสซ่อนไฟล์แล้ว ก็ยังแก้ไม่ได้ค่ะ

ลองหมด ทั้งattrib *.* -s -h -a /s /d ก็ลองทำไปด้วยค่ะ ก็ไม่ได้
เหลืออย่างเดียวคือ formatค่ะ แต่อยากให้เป็นทางสุดท้าย (ไม่รู้formatแล้วถ้ากู้คืนจะได้มาแค่ไฟล์USBเ หรือว่าได้ภาพกลับมา เลยยังไม่กล้าลองค่ะ)

โปรแกรมกู้ไฟล์ เตรียมRecuva กับ R studioไว้แล้วค่ะ T__T
เลยมาขอปรึกษาว่าพอจะมีวิธีอื่นมั๊ยคะ
ขอบคุณค่ะ

*แก้ไข หัวข้อ กับขยายความเล็กน้อยค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่