เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

เหงือกบวมเป็นสีขาวๆ ปวดๆ คืออะไรคะ

คือจู่ๆเหงือกด่นใน (ข้างๆฟันซี่สุดท้าย ตรงที่เราเคยผ่าฟันคุดออกอะค่ะ แต่ฟันคุดผ่าออกนานแล้ว) มันบวมๆ เป้นสีขาวๆ นิ่มๆ เด้งดึ๋งๆ ตั้ลล้าคค (เย้ย ไม่ใช่)

ตอนแรกเข้าใจว่าเหงือกอักเสบ แต่เหงือกอักเสบต้องเป้นสีแดงหนิคะ วันนี้ไปตรวจช่องปากไปอุดฟันที่คลินิก ตรงฟันที่อยู่ติดกับตุ่มสีขาวนั่นน่ะนะคะ

คุณหมอก็ไม่ได้พูดอะไรถึงเหงือกเลย เลยงงว่า มันเป็นอะไรกันแน่ จะเอาเข็มเช้ดแอลกอฮอจิ้มดีมั้ยคะ แต่ก็กลัว

ตอนนี้คือมันปวดๆอะค่ะ แตะไม่ค่อยได้  เคี้ยวข้างข้างที่เป็นไม่ได้เลย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่