วางแผนว่าสักวันหากได้ไปใช้ชีวิตที่เยอรมันจะเรียนภาษาเยอรมันค่ะ

สวัสดีค่ะ

รบกวนขอสอบถามเรื่องการเรียนภาษาในประเทศเยอรมันนีค่ะ

เรื่องราวมีอยู่ว่าดิฉันและเพื่อน (ผู้ชาย) ได้พูดคุยติดต่อกันทางอินเตอร์เน็ต และวางแผนที่จะพบเจอกันที่เมืองไทยในระยะเวลาอันใกล้นี้ค่ะ พวกเราวางแผนกันว่าจะให้ดิฉัน (อายุ 42 ปี) เรียนภาษาต่อที่นั่น หากสอบผ่านระดับ A1 จากเมืองไทยแล้วค่ะ

ดิฉันขอสอบถามเกี่ยวกับเรื่องการเรียนภาษาในประเทศเยอรมันค่ะ
1. เมืองที่ต้องการไปเรียนภาษาคือเมืองสตุทการ์ทค่ะ ที่นั่นมีโรงเรียน หรือมหาวิทยาลัย ที่สอนภาษาเยอรมันระดับต้นอยู่ที่ไหนบ้างคะ อันนี้ดิฉันไม่ทราบเลยว่ามีสถาบันใด ชื่ออะไร บ้างค่ะ
2. สำหรับวีซ่าติดตามสามีของหญิงไทยที่ผ่านการแต่งงานกับชายชาวเยอรมันเรียบร้อยแล้ว สามารถเรียนภาษาในราคาของชาวเยอรมัน (ไม่แพง แบบเรียนกับสถาบัน Goethe) ได้ไหมคะ

ขอขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่