สิงคโปร์ อะไรถูก อะไรแพง ไปแล้วซื้ออะไรดี รวมมาให้แล้วค้า

สวัสดีค่า
ได้ฤกษ์มาเปิดอีกกระทู้แล้ว
มารอบนี้ไม่เน้นรูป ข้อความยาวหน่อย แต่ตั้งใจเขียนมากๆเลยนะคะ

คราวนี้จะมาคุยเรื่องไปเที่ยวสิงคโปร์
แบบสดๆ ร้อนๆ สดแค่ไหน เพิ่งลงเครื่องวันนี้เองจ้า
กระทู้นี้จะเน้นไปที่การช้อปปิ้งซะส่วนใหญ่ บวกรีวิว โรงแรมนิดหน่อย เริ่มเลยค่า

หลังจากที่ตำโปร 0 บาทของแอร์เอเชียนานเกือบปี ก็ถึงเวลาบินสักที แอบขออวดว่าได้ราคาตั๋วไปกลับประมาณ 1,500 บาท
ซึ่งเป็นค่าภาษีสนามบิน ค่าตั๋วคือฟรีนั่นเอง แต่ค่ะแต่ ด้วยความที่เราสายช้อป เลยจำต้องซื้อน้ำหนักเพิ่ม
โดยค่าน้ำหนักกระเป๋าแพงพอๆกับค่าตั๋ว เราซื้อไป 20 กก(เริ่มต้นที่นน. นี้ หากบิน ตปท) และขากลับ 25 กก

แต่ก่อนจะบินนั้น มีสิ่งหนึ่งที่สำคัญมากค่ะ ย้ำๆๆ สำหรับใครที่ต้องการของถูก
นั่นคือ ดิวตี้ฟรี นั่นเอง จขกท หมดตัวตั้งแต่อยู่ไทยละค่ะ เราแนะนำค่ะว่า ดิวตี้ฟรีที่นี่ 80% ถูกกว่าที่ชางกี
โดยเคล็ดลับคือ การซื้อที่คิงพาวเว่อร์ออนไลน์ ที่มักจะมีโปรโมชั่นเสมอๆ

การซื้อออนไลน์สามารถซื้อได้ก่อนบิน 60 วัน ดังนั้น รอค่ะ รอ
รอให้มีโปรละจัดไปค่ะ ที่ จขกท แนะนำคือ
sulwhasoo จขกท คิดว่ามันถูกกว่าเกาหลีอีกค่ะคู้ณณณ first care ถ้าซื้อเป็นแพคคู่ ตกขวดละประมาณ 1,800
estee lauder ถูกกว่าสิงคโปร์
urban decay ถูกกว่าสิงคโปร ที่ออนไลน์มี naked (ราคาโปรประมาณพาเลทละ 1,500) ที่รางน้ำไม่มีนะคะ
น้ำหอม แบรนด์ต่างๆ ถ้าราคาไม่จัดโปร ที่ชางกี และคิงพาวเวอร์จะไม่ต่างกันมาก
แต่โดยปกติแล้ว ถ้ามีบัตรคิงพาวเว่อร์ จะได้ส่วนลดอยุ่แล้ว ทำให้ได้ราคาถูกกว่าสิงคโปร์
เมื่อซื้อออนไลน์แล้ว ถึงวันบินก็ปริ้นใบรับสินค้าไปรับที่คิงพาวเว่อร์ในสนามบินจุดที่ผ่าน ตม มาแล้วได้เลย

อ้ะ พอบอกอย่างนี้ หลายคนถามว่า แกรรรร ออนไลน์อ่ะ มีไม่ครบทุกแบรนด์นะ ทำไงอ่ะ
ไปรางน้ำค่ะ ที่นี่ก็จัดโปรบ่อย รอบบนี้แม่ค้าได้ทันโปร ลด 20% หากถือบัตรสมาชิก
ได้ rayban มาในราคา 3,9xx แต่จะมีสินค้าหลายอย่าง ที่ลดมากสุด 10% เช่น dior,nars ,estee
(estee online ลดถึง 20% นะคะ)
เดี๋ยวมีสรุปตอนท้ายนิดหน่อยนะคะ แบรนด์ไหน ซื้อที่ไหนถูกสุด

ต่อด้วยเรื่องของโรงแรม หลายๆคนคงทราบอยู่แล้วว่าทำไมค่าห้องมันแพงเยี่ยงนี้
แต่ก็นะ ที่นี่ค่าครองชีพมันสูง คงต้องยอมๆ จ่าย ลองหาโปรโมชั่นให้ดี ว่าบัตรเครดิตอะไรลดเพิ่ม
จขกท จองโรงแรมผ่าน agoda ได้ส่วนลดจากบัตรมาอีก 7% ก็ยังได้ราคาตกคืนละ 2,400 บาท
โดยเลือกพักที่โรงแรม the south bridge hotel โดยดูๆจากรีวิวใน agoda หลังจากตัดสินใจระหว่าง
porcelain & the south bridge แต่เลือกที่นี่เพราะราคาถูกกว่านิดหน่อย นิดเดียวจริงๆ

ที่ตั้งของโรงแรมอยู่ที่ mrt china town ทางออก F หากมาจากสายสีม่วงอาจจะหาทางออกไม่เจอ แต่ออกทางออก E ได้
หากมาจากสายสีน้ำเงิน จะเจอทางออก F ซึงใกล้ รร มากกว่า ห้องพักเล็กมาก แต่สะดวกมากเช่นกัน พอใจในระดับนึง
ติดตรงที่ดรงแรมให้เราพักที่ชั้น 4 ซึ่งมีลิฟมาถึงชั้น 3 ต้องแบกกระเป๋าขึ้นบันไดเอง งอนมาก
ใครที่ไปพักอย่าลืมรีเควสห้องนะคะ
ปล. ห้องน้ำที่นี่เป็นกระจกจ้ะ TT แทบจะเป็นแบบนี้ทุกโรงแรม

การไปครั้งนี้ จขกท ซื้อซิมเนตไปก่อนจากไทย ประมาณ 450 บาท เพราะห่วงว่าจะหาที่พักไม่เจอ และบินดึก คาดว่าจะไม่มีเวลาหาซื้อที่สนามบิน
ซึ่งก็เป็นไปตามคาด ขึ้น mrt รอบเกือบๆ สุดท้าย ที่นี่ mrt จะออกจากสนามบินเที่ยวสุดท้ายประมาณ 23.18
แต่ถ้าใครบินเช้า แนะนำว่าซื้อซิมที่นู้นดีกว่า เพราะที่ซื้อไปมันช้ามากกกกกกกกกกกกกกก
เราใช้ของ start hub หลายๆคนแนะนำ singtel ว่าเร็วกว่า ซิมมีขายเต็มไปหมดค่ะ หาไม่ยาก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่