สงสัยเรื่องที่มาของ Balrog ครับ

เพิ่งกลับมาไล่ดู The Lord of the Ring อีกรอบ เลยสงสัยคีรับว่า Balrog อยู่ในเหมืองมอเรียมาตั้งแต่ต้นเลยเหรอครับ
ถ้างั้นแสดงว่าญาติของกิมลีก็อยู่คลุกคลีกับบัลรอกมาก่อนเลยหรือเปล่าครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
จริงๆมันเกี่ยวเนื่องกับสงครามโบราณในยุคก่อนหน้านั้นครับ
แต่เอาคร่าวๆก็คือหลังสงครามครั้งนึง Balrog ตนนี้ได้เข้ามาหลบซ่อนตัวลึกลงไปใต้โลกบริเวณ Misty Mountain แห่งนี้

ซึ่งบรรดาคนแคระรุ่นบรรพบุรุษของกิมลี (กษัตริย์ดูริน) ได้เข้ามาทำเหมืองและสร้างอาณาจักรที่นี่
แล้วก็ได้ทำการขุดลึกลงไปๆใต้โลก  ลึกลงไปเรื่อยๆเพื่อหามิธริล (โลหะที่ใช้ทำเสื้อเกราะอ่อนของโฟรโดที่เราเห็นในหนังน่ะแหละ)
จนกลายเป็นการไปปลุก Balrog ตนนี้ขึ้นมา   จากนั้นคนแคระก็เลยวงแตก  เผ่นตัวใครตัวมัน
มอเรียก็เลยกลายเป็นสถานที่รกร้าง  เป็นที่อยู่อาศัยของพวก Orc แล้วก็ปีศาจสารพัด

ในหนังแกนดาล์ฟก็มีพูดไว้คร่าวๆเรื่องนี้ครับ
ว่าพวกคนแคระขุดลึกเกินไป  ขุดลงไปลึกจนไปเจอ Balrog เข้าให้
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่