บ่อปลาน้อยๆ กับสวยเล็กๆที่นางอยากได้ กับงบที่แสนถูก

กระทู้สนทนา
สวัดดีครับ วันนี้จะมาเล่า บ่อปลาน้อยๆ กับสวยเล็กๆที่นางอยากได้ (นางคนนี้ไม่ใช่ใครคือนางที่หลายๆคนคุ้นเคย ^^)

ผมเลยจัดให้ ส่วนตัวผมก็มีความรู้ด้านจัดสวนนิดหน่อย บังเอินจบภูมิทัศน์มาพอดี 555บังเอินนะครับ!!  งานนี้พลาดไม่ได้จริงงั้นคงมีเจ็บร้องไห้ร้องไห้;

สภาพพื้นที่ ของนาง  ร้องไห้

อีกมุมครับ

คือจะเริ่มอย่างไงดี ขอสวย แต่ประหยัด อันนี้แหละ ปัญหาใหญ่คร่อกฟี้

นี่ไงนาง แอบไปซื้อแผ่นทางเดินมา 600 แบบไม่ปรึกษาด้วนนะ

เริ่มเลยละกันเริ่มจากสระนี่แหละ

เริ่มเป็นรูปเป็นร่างแล้ว แฮ่ๆเหนื่อยจัง แต่ห้ามบ่น

ขุดบ่อเป็นรูปที่ต้องการ แล้วใช้แผ่นพลาสติกปูบ่อ อันนี้มีอยู่แล้วเลย ไม่ต้องลงทุนครับ

ปูบ่อแล้ว ก็เอาหินเทลงไป
ส่วนหินไปเก็บหินแถวบ้านมานี่แหละครับ ส่วนหินกรวดซื้อมานิดหน่อย หินทำน้ำตกก็ย้ายมาจากบ้านนาง นางชอบสะสมนะ (เป็นแบบนี้เหมือนกันไหม^^)

ส่วนขอบๆก็เอาหินที่เก็บมาวางปิดขอบบ่อ เอาปูนเก็บรายละเอียดนิดหน่อย ช้าไม่ได้ครับ นางใจร้อน !!

เจ้าถิ่นมากินน้ำอนาคตจะมากินปลาทองของนางไหมเนี้ย ฮ๋าๆ

น้ำใสจัง มีเสียงน้ำตกเบาๆ มีถังกรองด้วยถังกรองไปดูราคามาแพงพอได้ จะเอาไงดีทำเองซิ ไม่ซับซ้อนอะไรนินา ไปซื้อแกลอนมาใบละ 60 สองใบเจาะถังติดท่อ ใส่วัสดุกรอง ถือว่าสำเร็จ ประมาณ 400

ใส่น้ำล้างสระ ตกแต่งสวยๆ อันนี้นางจัดเองเลย

นี่ไงฝันของนาง ใช้เงินไปไม่ถึง2000 รวมปั๊มน้ำ 600 บาท

แต่แล้วก็เกิดปัญหาใหญ่ คือแผ่นผ้ายางมันรั่วพยามอุดแต่ก็ไม่อยู่เลย เอาผ้าใบออก ใช้ปูนเทรอบบ่อ ใช้ลวดตะแกรงเพิ่มความแข็งแรง  เพราะบ่อไม่ได้ใหญ่อะไรมาก น่าจะไหว  

สรุปเพิ่มปูน 2 ลูก น้ำยากันซึม หินทรายนิดหน่อย ก็ 500 ได้

ทำเสร็จก็จับนาง ทำทรายล้างซะเลย เห็นหน้านางดูมีความสุข ก็ถือว่าประสบความสำเร็จแล้ว ยิ้ม ตอนนี้รอนำปลาน้อยๆของนางมาลง อ๋อ นางอยากเลี้ยงปลาทอง เห็นพูดๆอยู่  ยิ้ม

งานนี้ไม่ได้มีการวางแผนอะไรมากครับ เพียงอยากมีบ่อปลาน้อยๆ สวยเล็กๆ การทำสร้างก็แก้กันไปตามสภาพ และจะลงทุนให้น้อยที่สุด ขอให้มีความสุขกับสิ่งที่เราทำก็เพียงพอแล้วครับ
เดียวนางเอาปลามาปล่อยจะมาเล่าต่อนะครับ !!

มาอัพเดดเพิ่มเติมนะครับ

วันนี้ตอนเข้าไปปั่นจักรยานกันเลยแวะไปตลาดนัด นางตรงไปร้านขายปลา ทำไงดีละอยากได้ ขนไปไม่ได้  เลยต้องบอกนางให้ปั่นกลับก่อนเอามอไซร์มาหิ้วกลับดีกว่า ปลาตายพอดี จักรยานหิ้วกลับ !! (อันนี้คิดในใจนะ)

นางยิ้มผมก็มีความสุขไปกันนางยิ้ม

ปลาทองน้อยๆของนาง

ปลาทองที่นางอยากได้ 10 ตัว

ดูหน้านางบานเป็นกระด้งเลย

ปลาน้อยๆว้ายน้ำกันอย่างสบายใจ นางก็มีความสุข ผมก็มีความสุข แค่นี้ก็พอ

ขอบคุณครับ!!เยี่ยมยิ้ม
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview