พี่ที่ทำงาน เอารูปที่เราใส่ชุดว่ายน้ำไปโพส และมีเพื่อนเค้ามาวิจารณ์แบบนี้ เราสามารถฟ้องร้องได้มั้ยคะ?

เมื่ออาทิตย์ก่อน ที่บริษัทจัดงานสัมมนาที่โรงแรมริมทะเลแห่งหนึ่งใน จ. ระยอง
ช่วงบ่ายเรากับเพื่อนๆในทีม ก็ไปเล่นน้ำที่โรงแรมกัน
จากนั้นก็มีพี่ฝ่ายบัญชีที่ประจำอยู่อีกแผนก เดินเข้าถ่ายรูปเซลฟี่เล่นบริเวณริมสระกับเพื่อนเค้าตามปกติ
(โดยตอนนั้นเราไม่ทราบเลยว่าพี่เค้าแอบถ่ายเรากับเพื่อนด้วย)

ปัญหาก็คือ พี่เค้าเอาภาพที่แอบถ่ายเราไปโพสในเฟซบุ๊คส่วนตัวของเค้า
(เรากับพี่คนนี้ไม่ได้เป็น friend กันในเฟซฯ ไม่ได้สนิทกันและอยู่กันคนละแผนก ไปทำงานก็แทบจะไม่เคยเจอหน้ากันเลย)
เค้าพิมพ์แคปชั่นบนรูปว่า "น้องที่ทำงาน สวยป๊ะ 555 *รูปอีโมชั่นมองบน *รูปอีโมชั่นหน้าเอือม"
หลังจากที่เค้าโพส ก็มีเพื่อนๆของเค้ามาวิจารณ์เราดังรูปนี้ค่ะ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

เราทราบเรื่อง ก็เพราะมีพี่ที่เราสนิทในที่ทำงานคนนึงที่เป็น friend กับพี่บัญชีในเฟซบุ๊ค
เค้าแคปเจอร์ภาพมาให้เราดู แล้วเค้าก็ไปเตือนพี่บัญชีคนนี้ ให้ลบภาพเราออก
แต่เค้าก็ยังไม่ยอมลบ ยังโพสว่าเป็นเรื่องขำๆ ยังมีโพสอื่นๆ เหน็บแนมเราเรื่อยๆ
เรื่องการใส่ชุดว่ายน้ำของเรา เรื่องเราหน้าอกเล็ก เรื่องเรามีพุง
เรื่องใส่ชุดว่ายน้ำเล่นน้ำไม่อายหรอ หุ่นก็ไม่ดี อะไรทำนองนี้ค่ะ T______T
เรารู้สึกอายและรู้สึกแย่มาก เราเลยส่งข้อความไปถามเค้าในเฟซฯ และขอให้เค้าลบภาพออก
เค้าไม่ตอบ และก็ยังไม่ยอมลบ แค่ตั้งค่าจาก Public เป็นแบบเห็นได้เฉพาะเพื่อนในเฟซฯ
มีพี่อีกคนสงสารเรา เลยไปขอร้องให้เค้าลบ เค้าเพิ่งลบรูปออกให้เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมานี้เองค่ะ

เรารู้สึกเสียใจ เสียเซลฟ์ และรู้สึกเซ็งมาก ไม่คิดว่าเค้าจะทำแบบนี้ ทั้งที่เรากับเค้าไม่เคยมีปัญหาอะไรกันมาก่อนเลยสักนิด
ทำงานก็อยู่คนละแผนกกัน และออฟฟิศของฝ่ายบัญชีที่พี่คนนี้ประจำอยู่ ก็อยู่อีกชั้นนึง
คือเราแทบจะไม่ค่อยได้เจอกันด้วยซ้ำค่ะ
เราเข้าไปดูในเฟซฯเพื่อนของพี่บัญชีคนนี้ ที่เค้าวิจารณ์เรา มีโพสนึงเค้าโพสบอกว่า
"ถ้าไม่อยากถูกถ่าย ก็อย่าเ สื อ _ ใส่ชุดว่ายน้ำในที่สาธารณะสิ"
แล้วพี่บัญชีคนที่แอบถ่ายเรา ก็เข้าไปโพสตอบขำขันกันสนุกสนาน ยังเหน็บแนมเรื่องเราหุ่นไม่ดี ไม่มีหน้าอก เหมือนเดิม ฯลฯ
ในส่วนนี้เราคงทำอะไรเค้าไม่ได้ ก็คงต้องปล่อยให้เค้าโพสเค้าพูดไป
แต่เราอยากทราบว่า กรณีถ้าเราโดนแอบถ่ายและนำภาพเราไปวิจารณ์ โดยมีรูปหน้าเราชัดเจน
ถึงแม้เค้าจะอ้างว่าเอาไปโพสในเฟซฯส่วนตัวของเค้า อย่างนี้เราสามารถฟ้องร้องคนโพสได้มั้ยคะ?
ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 21
ก่อนอื่นเอาแบบเบา ๆ ก็ print รูปนี้ เอาให้นายคุณ กับ HR ดูว่า โดน พนง คนนี้ ทำแบบนี้
ทาง หัวหน้า กับ HR จะมีมาตรการจัดการคนนี้ อย่างไร  หากว่าบอกว่าเป็นเรื่องส่วนตัว ไม่มีการลงโทษใด ๆ
ก็แจ้งเค้าไปว่า งั้นขอดำเนินการทางกฎหมาย ละกัน จะทำการลงบันทึกประจำวัน
และมีการฟ้องร้องต่อไป  หากในระหว่างนี้ มีหมายเรียกให้ไปพบ ต้องมีการลางาน ก็ขออนุญาต ล่วงหน้าไว้ก่อนละกันนะ

ผมว่าส่วนใหญ่ ในบริษัท ต่างๆ เค้าจะมีหน่วยงานที่ดูแลรับผิดชอบพฤติกรรมของพนักงานอยู่แล้วนะครับ
ไม่งั้น พวก พนักงานที่ทำการ Post ดูดูคน ตจว เวลากลับบ้าน สงกราตน์ หรือ โพสดูถูกลูกค้า คงไม่โดนไล่ออกให้เห็นหรอกครับ
ความคิดเห็นที่ 116
แจ้งความคืบหน้าค่ะ
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทุกๆคำแนะนำนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ
เพิ่งเคยเจอแบบนี้ครั้งแรก ตอนแรกก็ไปไม่ถูกเลยเหมือนกัน รู้สึกอาย รู้สึกแย่ คิดอะไรไม่ออก ไม่รู้จะทำยังไงดี

เมื่อช่วงหัวค่ำที่ผ่านมา มีเพื่อนของพี่บัญชีโทรไลน์มาหาเรา เค้าอยากให้เราเข้าไปเคลียร์กับพี่บัญชีพรุ่งนี้
อยากให้เราใจเย็นๆ ไม่อยากให้เรื่องบานปลายใหญ่โต เนื่องจากพี่บัญชีก็มีอายุงานนานกว่าเรามากและถือว่าเป็นผู้หลักผู้ใหญ่ของที่นี่
อยากให้เราเป็นฝ่ายไปขอโทษ ปัญหาจะได้จบๆ เพราะพี่เค้าก็ลบทุกอย่างออกแล้ว
(เค้าบอกเรามาประมาณนี้ค่ะ ทำให้เรายิ่งรู้สึกโมโหมาก ก็มีตอบกลับไปบ้าง ว่าเราไม่ได้เป็นฝ่ายผิด เราเป็นเป็นฝ่ายเสียหาย
ทำไมเราต้องเป็นฝ่ายไปขอโทษอีก เค้าก็บอกแค่ว่า เข้าใจเข้าใจ แต่เตือนเราเพราะห่วงเรา ไม่อยากให้มีปัญหาในที่ทำงาน)

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ตอนนี้เรากำลังรวบรวมหลักฐานและภาพแคปเจอร์ต่างๆที่มีพี่และเพื่อนอีกคนแคปฯไว้ให้ทัน
กะว่าจะทำตามที่ คุณความคิดเห็นที่ 21 แนะนำค่ะ เราได้ส่งอีเมล์รายละเอียดและหลักฐานต่างๆบางส่วน
ไปแจ้งทางพี่หัวหน้าทีมของเราและหัวหน้าฝ่ายที่เกี่ยวข้องแล้วค่ะ พรุ่งนี้คงจะมีการนัดคุยกันอีกที
ถ้าพรุ่งนี้ผลเป็นยังไง เราจะมาแจ้งความคืบหน้านะคะ
ขอบคุณทุกๆคำแนะนำจริงๆค่ะ
ความคิดเห็นที่ 164
ถ้าเป็นบริษัทฝรั่งแล้วคุณฟ้อง compliance เค้าจะโดนออกจากงานภายใน 24 ชั่วโมง เรื่องนี้เข้าข่าย sexual harassment เป็นความผิดตั้งแต่แอบถ่าย แถมการเอาไป post ก็เข้าข่ายดูหมิ่นเหยีดหยาม แค่สองข้อนี่ก็โดนให้ออกได้ละครับ(บริษัทฝรั่งนะ)

เรื่องนี้อย่าคุยกับ hr ครับ ถ้าบริษัทคุณมี compliance ให้คุยกับ compliance ปกติเคสนี้   compliance มักจะฟันไม่เลี้ยงเพราะเป็นผลงานเขา

แต่ถ้าไม่มีให้รวบรวมหลักฐานฟ้อง "ร่วมกันหมิ่นประมาทโดยการโฆษณา" เรียกร้องค่าเสียหายด้วย แล้วไปฟ้องแรงงานว่าถูกคุกคามทางเพศและบริษัทนิ่งเฉยไม่จัดการ

ถ้าบริษัทคุณไม่ปกป้องคุณ บริษัทนี้คุณไม่สมควรฝากชีวิตไว้ หางานใหม่ครับอายุยังน้อยโอกาสมีอีกเยอะ แต่ต้องเอาเรื่องให้ถึงที่สุดให้รู้ว่าไม่มีใครมีสิทธิ์ทำแบบนี้ อายุงานเยอะแล้วไง?

ปล บริษัทฝรั่งในไทยเคยมีระดับ chief ระดับ vp โดนออกใน 24 ชั่วโมงเพราะ sexual harassment มาแล้สนะ
ความคิดเห็นที่ 1354
สวัสดีชาว pantip ทุกท่านครับ ผมอยากมาบอกข้อมูลอื่นเพิ่ม ที่น้องกระทู้อาจยังไม่ได้บอกและอยากขอรบกวนบางเรื่องครับ
*อย่างแรกอยากรบกวน ท่านที่ทราบชื่อfacebookหรือทราบหน้าตา ทราบชื่อนามสกุลของพี่ บช. แล้ว ไม่โพสสิ่งเหล่านี้ที่กระทู้นะครับ
เพราะทางนั้นอาจเอามาเป็นเหตุผลฟ้องกลับ และเล่นงานน้องเจ้าของกระทู้ได้ครับ อีกอย่างกลัวกระทู้จะปลิวด้วยครับ
*จากที่พูดคุยกับน้องมาและเห็นหลักฐานต่างๆ ลำดับเหตุการณ์ก็ประมาณว่า หลังจากไปเที่ยวสัมมนาประจำปีกับบริษัท
วันจันทร์มาทำงานปกติ ช่วงเย็นหลังเลิกงาน มีพี่ อ. ส่งรูปภาพแคปมาให้ และบอกว่าภาพนี้ถูกโพสตั้งแต่คืนวันอาทิตย์
พี่ อ ก็แคปไว้หลังจากเห็นทันทีและมีการเข้าไปเตือนในแชทfacebookให้ลบ แต่ พี่ บช. ตอบกลับมาบอกว่าแค่โพสขำ ๆ จะลบทำไม สวยดีออก
หลังจากน้องเห็นภาพแคปจากพี่ อ น้องตกใจมาก เลยพยายามแอดเฟรนด์และส่งข้อความไปสอบถามและขอร้องให้ลบออก ส่งทั้งคืน
แต่ไม่มีการรับเพื่อนไม่มีการตอบกลับ พี่ บช อาจจะหลับไปแล้ว หรือบางทีfacebookเวลาคนที่ไม่ใช่เพื่อนส่งข้อความไปมันอาจไม่เด้งเตือน
เช้าวันต่อมาน้องมาทำงานในสภาพตาโบ๋บวม เหมือนคนร้องไห้นอนไม่หลับทั้งคืน  ณ วันนั้น ตอนนั้น สัปดาห์นั้น คิดว่าน้องเค้าอกหักร้องไห้เลิกกับแฟน เลยไม่กล้าไปรบกวน ช่วงเที่ยงน้องไม่ยอมลงไปกินข้าว เห็นแวบๆเดินไปคุยกับพี่ผู้หญิงต่างแผนกอีกคน น้องบอกว่าจริงๆแล้ว
ไปขอร้องให้เค้าช่วยบอกพี่ บช ให้และขอเบอร์โทรศัพท์ส่วนตัว แต่วันนั้น พี่ บช ลาไปธุระอะไรซักกะอย่าง ไม่ได้มาทำงาน
วันพุธน้องเค้าเข้าไปดูfacebookพี่ บช พบว่ารูปไม่มีแล้ว ก็คิดว่าลบแล้ว แต่ไม่    พี่ อ บอกว่ายังอยู่ แต่ตั้งค่าเป็นเห็นแค่เพื่อน
พี่ อ ก็โมโห บอกไปตั้งหลายรอบแล้ว ไม่ลบซะทีวะ พี่ อ เป็นเซล เข้าๆออกๆออฟฟิศ กะว่าวันศุกร์เข้ามา จะพาน้องเข้าไปคุยที่โต๊ะ
พี่ บช อ้างว่า ทำงาน งานเยอะ ติดทำเชคให้ลูกค้า เล่นfacebookไม่ได้ ค่ำๆเดี๋ยวลบโว้ย
ส่วนพี่คนที่ น้องเข้าไปคุยด้วยเมื่อวันก่อน เดินเข้ามาถามน้องว่า พี่ บช ลบหรือยัง น้องบอกว่ายัง พี่เค้าเลยต่อสายตรงขึ้นไปบอกที่โต๊ะทำงาน
รายนั้นเลยรับปากจะลบให้ สรุปก็คือลบให้ แต่มาลบอีกวัน ไม่ใช่ค่ำๆหลังเลิกงานอย่างที่รับปาก
อันนี้คือเรื่องราวทั้งหมดจากที่สอบถามน้อง และ พี่ อ พี่ ป (คนที่ช่วยน้อง) และจากหลักฐานการส่งข้อความไปขอร้องต่างๆที่มี
ส่วนอันนี้คือสิ่งที่ผมและเพื่อนร่วมงานเห็นและสัมผัสได้ในตอนนั้น ตอนที่ยังไม่รู้เรื่องว่าเกิดอะไรขึ้น
*ตอนนั้นนึกว่าน้องมันอกหักทะเลาะกับแฟน เห็นตาโบ๋ตาช้ำมาทำงานหลายวัน
*มีหลายๆคนสงสัยว่าทำไมน้องไม่กล้าบอกพี่ๆในแผนก คือ ในแผนกที่น้องทำงานอยู่ ทั้งพี่หัวหน้าและเพื่อนร่วมแผนกเป็นผู้ชายทั้งหมด
คงจะเป็นเหตุผลว่าทำไมไม่กล้าเล่าให้เพื่อนร่วมงานฟังแต่ทีแรก คงกล้วโดนมองว่าเป็นเรื่องจุกจิกผู้หญิง
น้องก็มีปรึกษากับเพื่อนผู้หญิงที่สนิทที่โคงานกัน แต่ไม่มีใครเป็นfriend กับพี่ บช ในfacebook  และอยู่คนละชั้น คนละแผนกกัน
ตำแหน่งก็ต่ำกว่า เลยมาโพสปรึกษาในนี้
*มีบางท่านแนะนำให้น้องไปลดพุง หัดดูแลตัวเองดีกว่า คืองี้ฮะ ผมจะบอกว่า น้องมันหุ่นเหมือนคุณเต้ย จรินทร์พรอ่ะครับ ขาวๆตัวบางๆเล็กๆ
ส่วนรูปที่พี่ บช แอบถ่ายไปโพสนั่นคือเหมือนแอบถ่ายมาหลายช็อต แล้วคัดอันที่แย่ที่สุดมาโพส เป็นมุมเผลอๆ จังหวะที่มีการโค้งตัว ตรงหน้าท้อง
เลยเห็นเป็นรอยขีดๆเหมือนมีพุงนิดๆหน่อยๆ และดูแล้วอาจจะมีแต่งเพิ่มขยายพุงให้มันอูมๆ ผมก็บอกไม่ถูกเหมือนกัน เหมือนภาพที่เค้าชอบแต่งให้หน้าอกดูใหญ่ๆหน้าเรียวๆเล็กๆอ่ะ แต่นี่คือมาแต่งตรงพุงให้อูมๆแทน เอาภาพให้พี่กราฟฟิคดู เค้าก็บอกว่าสัดส่วนภาพมันเสีย มีใช้แอพแต่งให้แย่แน่นอน
*อ้อ อีกเรื่องครับ น้องเค้าไม่ได้ยอมความหรืออะไรนะครับ และทางหัวหน้าทางพี่ๆในทีม พอทราบเรื่อง ทุกคนก็ช่วยน้องและให้กำลังใจน้อง
อย่างเต็มที่ คือ ถึงไม่ต้องฟ้องศาล แต่ยังไงทางนั้นก็ต้องโดนหนักมากแน่นอน เพราะอะไรถึงยอมความไม่ได้ ก็เพราะมันมีมากกว่านี้ครับ
พี่ บช ไม่ได้โพสภาพน้องแค่ภาพเดียว ไม่ได้เพิ่งด่าน้อง แต่ด่ามาแล้วนานมากแล้ว แต่น้องมันไม่รู้ตัวไง มันไม่รู้เรื่องไรด้วยเล้ยยยยยยย
และเค้าไม่ได้พิมพ์ชื่อตรงๆ พิมพ์แค่ชื่อย่อของน้องมัน อ่านดูก็รู้ว่าเป็นการด่าน้อง ซึ่งน้องมันไม่ได้ทำอะไรให้พี่ บช เลยด้วยซ้ำ
ทำไมถึงแกล้งมันขนาดนี้วะ พูดแล้ว แ ม ่ ง ขึ้น ขอโทษครับ
เพราะถ้าไปอ่านจากทามไลน์ในfacebook ตั้งแต่ปีที่แล้ว เค้าโพสด่าหยาบคาย ผู้ หญิง คนนึงมานานแล้วครับ แต่เท่าที่เรามาจับต้นชนปลายกันดู
คือด่าน้องเจ้าของกระทู้นี้แหล่ะ ตอนนี้ก็ ลบ account facebook ไปตามระเบียบ แต่เท่าที่แคปไว้ ก็เอาเรื่องได้แน่นอน
เมื่อก่อนเคยอ่านข่าวแบบมีคนโดนโพสล้อเลียนหรือต่อว่าบน social แล้วเค้ารับไม่ได้ เลยฆ่าตัวตาย
เพราะฉะนั้น อย่าทำอย่างงี้กับใครเลยครับ มันมีแต่ผลเสียกับเสีย มันไม่ใช่เรื่องตลก แล้วถ้าน้องเค้าทำแบบนั้น หรือเค้าเครียด คิดสั้น รับไม่ได้ขึ้นมา
พี่ก็จะมีความผิดติดตัวไปตลอดชีวิตนะ พี่จะมีความสุขหรอ คิดถึงพ่อถึงแม่ที่เลี้ยงมาบ้างก็ดี ถ้าเราเกลียดใคร ก็แค่ไม่ต้องยุ่ง ไม่ต้องสนใจ
ไม่ต้องข้องเกี่ยวกัน แบบนี้จะดีกว่ามั้ย ล่าสุดก่อนลบ account ทิ้ง ยังมีโพสว่า น้องขี้ฟ้อง สตงสตอ อะไรกัน
ถ้าน้องมันเป็นเด็กขี้ฟ้อง สอพลออย่างพี่จริง มันคงแจ้งหัวหน้าแจ้งความแจ้งท่านประธานบริษัทตั้งแต่วันแรกแล้วครับ
อันนี้มันก็ส่งข้อความไปขอร้องให้ลบดีๆ พูดจาก็โค ต ร จะสุภาพที่สุดในสามโลกละ ทำอะไรน้องมันก็ทำแบบเงียบๆ ไม่มีกล่าวร้ายพี่เลยซักนิด
แถมยังไม่ได้เปิดเผยชื่อ หรือหน้าตาพี่ด้วยซ้ำ บอกเลย เป็นคนอื่น เค้าเอาคืนหนักกว่านี้หลายเท่า ยังไงก็สำนึกผิดตั้งแต่วันนี้ซะนะครับ
ขอบคุณครับ

***Update เพิ่มเติมครับ***
- ผมเพิ่งเห็นว่ามีบางเว็บและมีบางท่านโพสชื่อ facebook ที่ขึ้นต้นด้วย จ และ ก ผมขอยืนยันว่า
เจ้าของfacebookทั้ง 2 ท่านนี้ ไม่ใช่พี่ บช นะครับ เดี๋ยวน้องเค้าเสียหายครับ
และขอความกรุณาอีกครั้งนะครับ ไม่โพสข้อมูลส่วนตัวของบุคคลที่คาดว่าจะใช่หรือไม่ใช่ลงกระทู้นี้นะครับ
หากไม่ใช่ตัวจริง เดี๋ยวเค้าได้รับผลกระทบและเกิดความเสียหายเป็นอย่างมากครับ
หรือหากใช่ตัวจริง เดี๋ยวเค้าจะเอามาเป็นข้ออ้างหรือเหตุผลอื่นๆได้ครับ ไม่อยากให้กระทู้ปลิว ขอบคุณครับ

***Edit ข้อความเพิ่มเติมครับ***
- เนื่องจากมี คห. ด้านล่างเตือนว่าโพสของผมดูไม่เหมาะ เรื่องชุดว่ายน้ำ และไม่เป็นผลดีต่อน้อง เลยขอแก้ไขบางส่วนออกนะครับ
ขอบคุณที่แนะนำครับ
ความคิดเห็นที่ 1044
มาสรุปความคืบหน้าล่าสุดค่ะ
ขออธิบายเป็นส่วนๆดังนี้นะคะ ว่าเราทำอะไรไปแล้วบ้าง
- หลังจากที่พี่หัวหน้างานของเราได้เห็นหลักฐานต่างๆที่เราส่งให้ และมีพี่อีกแคปเจอร์มาให้เพิ่มเติม
เมื่อช่วงเช้าอีก 2 ชุด พี่หัวหน้างานของเรา รู้สึกไม่พอใจเป็นอย่างมาก ยืนยันจะช่วยเหลือเราเต็มที่
จะเสนอยื่นเรื่องเข้าที่ประชุม ให้มีการลงโทษตามความเหมาะสมค่ะ และถ้าเราจะแจ้งความและยื่นฟ้องต่อ
ก็พร้อมจะช่วยเหลือและไม่ขัดข้องใดๆ หากมีการต้องลางานหรือขาดงาน เราเลยรู้สึกสบายใจไปอีกเปราะนึง
จริงๆแล้ว เรายังอยากทำงานที่นี่อยู่ค่ะ เพราะเราชอบงานที่นี่และเพื่อนๆพี่ๆที่ร่วมงานในทีม
ก่อนหน้านี้ที่เราไม่กล้าบอกพี่หัวหน้างาน เพราะยังรู้สึกอับอาย กลัวว่าเค้าจะมองเป็น เรื่องส่วนตัวของผู้หญิง
(พี่หัวหน้างานเราเป็นผู้ชายค่ะ)
แต่หลังจากได้รับคำแนะนำทั้งในกระทู้นี้และทางหลังไมด์ เราเลยพอจะทราบว่าควรเริ่มทำอย่างไรบ้าง
เพราะก่อนหน้านี้ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย ไม่ทราบเลยด้วยซ้ำว่าสามารถฟ้องร้องได้ ต้องขอขอบคุณทุกๆท่านทุกๆคำแนะนำจริงๆค่ะ

- ประมาณ 10 โมงเช้า หัวหน้าฝ่าย HR เรียกเราเข้าไปพูดคุยแบบสองต่อสอง เป็นการส่วนตัว
เพื่อสอบถามข้อเท็จจริง และก็จะเรียกฝั่งโน้นมาสอบถามแบบนี้เหมือนกัน
เราเตรียมหลักฐานไปพร้อมมาก แล้วก็อธิบายเรื่องราวต่างๆตั้งแต่เกิดเรื่องให้ฝ่าย HR ฟัง
หลังจากการพูดคุยกับหัวหน้าฝ่าย HR ผลกลับไม่ค่อยเป็นที่น่าพอใจสักเท่าไหร่ จะเป็นการไกล่เกลี่ยให้ยอมกันเสียมากกว่า
เนื่องจากพี่ HR ก็ค่อนข้างลำบากใจ เพราะทางนั้นก็เป็นเพื่อนของเค้าค่ะ เข้ามาทำงานที่นี่พร้อมๆกัน
เราก็ยังยืนยันคำเดิมว่าไม่ยอมความและอยากให้มีบทลงโทษ จากนั้นเค้าก็ขึ้นไปชั้นบน ไปพูดคุยกับพี่บัญชีต่ออีกที
(อย่างที่แจ้งไปเมื่อต้นกระทู้ เรากับพี่บัญชีคนนี้อยู่คนละแผนกกัน ออฟฟิศอยู่คนละชั้นกันค่ะ
ชั้นนั้นจะเป็นส่วนของฝ่ายบัญชี ฝ่ายขาย ฝ่ายธุรการ ประมาณนี้ค่ะ
แผนกเหล่านี้จะพักรับประทานอาหารกลางวันเร็วกว่าแผนกในชั้นที่เราอยู่ 1 ชั่วโมง
และลิฟท์ที่ใช้จะแบ่งชั้นเป็นเลขคู่ เลขคี่ เพราะฉะนั้น โอกาสเจอกันจะน้อยมากๆค่ะ ยกเว้นจะต้องขึ้นไปติดต่อธุระ
เราเลยไม่ค่อยกังวลเรื่องอยู่ต่อแล้วจะมีปัญหาเรื่องการมองหน้ากันไม่ติดค่ะ)

- ช่วงบ่ายก็มีการเรียกประชุม โดยพี่หัวหน้าทีมเรา ได้ติดต่อประสานงานแทนเราทั้งหมด
มีการแจ้งและเรียนเชิญหัวหน้าหลายๆฝ่ายที่เกี่ยวข้อง เข้ามารับฟังและตัดสิน
แต่เนื่องจากมีบางท่านติดธุระสำคัญข้างนอกและติดประชุมกับลูกค้า จึงจะมีการนัดประชุมใหญ่อีกทีวันศุกร์นี้ค่ะ
ส่วนผลจากการพูดคุยในที่ประชุมเมื่อบ่ายนี้ สำหรับเราค่อนข้างเป็นที่น่าพอใจเป็นอย่างมาก
ทุกท่านที่เข้าประชุมวันนี้ เห็นควรให้มีการลงโทษค่ะ ตอนนี้ให้ฝ่าย HR ร่างเป็นหนังสือเกี่ยวกับความผิดและประกาศบทลงโทษ
อย่างเป็นทางการอีกทีค่ะ
(ในส่วนนี้เราจะมาแจ้งเพิ่มเติมอีกทีนะคะ ว่ามีรายละเอียดอย่างไรบ้าง)
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่