จ่ายประกันสังคม ครบ 180 เดือน แล้วลาออกจากงาน ควรทำ มาตรา 39ต่อดีมั้ยครับ

กระทู้คำถาม
กรณีการรับเงินออมชราภาพ จะต้องจ่ายเงินประกันสังคมไม่น้อยกว่า 180 เดือน และจะได้รับเงินบำนาญเมื่ออายู ครบ 55 ปี
สูตรในการคำนวณเงินบำนาญคร่าวๆ  = ค่าจ้างเฉลี่ย 60 เดือนสุดท้าย x %ของระยะเวลาส่งเงินสมทบ

ปัจจุบัน อายุ 41 ปี ฐานเงินเดือนก่อนลาออก 60 เดือนสุดท้าย = 15,000 x 20%  (ระยะเวลา 15 ปี ประมาณ 20%) จะได้รับบำนาญ = 3,000 บาท/เดือน
ถามครับ
1.ถ้าส่งมาตรา 39 ต่อ อีก 14 ปี เงินบำนาญจะลดลงมั้ย(/เดือน) ขอวิธีคิดด้วยครับ
2.ถ้าไม่ส่งมาตรา 39 ต่อจะได้บำนาญมั้ย
3.ถ้าต้องการเป็นบำเน็จ ทำได้มั้ย
4.ควรทำมาตรา 39 ต่อดีมั้ยขอ ข้อดี ข้อเสีย ครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่