HOW TO : My Natural Organic Skincare Evening Routine บำรุงผิวง่ายๆด้วยสกินแคร์จากธรรมชาติล้วนๆ !

สวัสดีค่ะ วันนี้แก้วกลับมารีวิวเกี่ยวกับการบำรุงผิวง่ายๆจากธรรมชาติอีกครั้งค่ะ

ปกติแก้วเป็นคนที่สนใจการนำผลิตภัณฑ์จากธรรมชาติมาใช้มาก จนมารู้ตัวอีกที กลายเป็นว่า routine ที่บำรุงหน้าหลังจากกลับมาจากมหาลัยนั้น มันเป็นผลิตภัณฑ์จากธรรมชาติล้วนๆเลยนะ เฮ้ย! (กว่าจะรู้ตัว)

Routine นี้ แก้วทำทุกวันหลังจากกลับมาจากมหาลัยค่ะ พูดง่ายๆก็คือ ตอนเย็น แก้วทำมานานหลายเดือนแล้ว ซึ่งผลลัพธ์ออกมาดีมาก รู้สึกว่าบำรุงและทำความสะอาดผิวหน้าได้ดีมาก

ครั้งนี้ ก็เลยตั้งใจว่าจะมาแชร์ประสบการณ์ Routine ที่ใช้ผลิตภัณฑ์จากธรรมชาติ ค่ะ ^^

ปกติ แก้วจะแบ่งออกเป็น 3 ขั้นตอน ก็คือ
Cleansing : ทำความสะอาดเครื่องสำอาง และผิวหน้าให้สะอาด
Treat : ขั้นตอนเพิ่มเติมขึ้นมาให้ผิวหน้าสะอาดยิ่งขึ้น และให้ผิวได้รับการบำรุงมากขึ้น
Nourish & Hydrate : บำรุงขั้นตอนนี้ จะเหมือนเป็นการให้สารอาหารแก่ผิวค่ะ (ฟังดูแปลกๆนะคะ 555) ก็เหมือนกับบำรุงนั้นแหละค่ะ แต่จะเน้นให้ความชุ่มชื้นขึ้นด้วย

ขั้นตอน Cleansing การทำความสะอาด  แก้วจะล้างเครื่องสำอางด้วยน้ำมันมะพร้าวสกัดเย็นค่ะ
จริงๆแล้ว จะเลือกใช้น้ำมันตัวอื่นก็ได้นะคะ ไม่ว่าจะเป็น Olive oil , Jojoba oil ได้หมดค่ะ เอาที่ชอบได้เลย  แต่แก้วชอบน้ำมันมะพร้าวสกัดเย็น ^^

ขั้นตอนนี้ล้างมือให้สะอาด แล้วค่อยใช้สำลีชุบน้ำมัน มาเช็ดทำความสะอาดหน้าค่ะ หรือจะเทลงมือ แล้วล้างเลยก็ได้  (ถึงต้องเน้นว่ามือสะอาด)  เอาวิธีไหนก็ได้ค่ะที่สะดวก ไม่ได้มีกฎตายตัว  แต่ว่าสำคัญที่ต้องมั่นใจว่าล้างเครื่องสำอางออกหมดแล้วจริงๆ  (ถ้าไม่หมด เครื่องสำอางกับน้ำมัน มันผสมกัน แล้วไปอุดตันรูขุมขน ก็เกิดเป็นสิวได้ค่ะ)  

โดยปกติแล้ว น้ำมันจะมีคุณสมบัติ Hydrophobic หรือชอบไขมันค่ะ ทำให้ชะล้างเครื่องสำอาง ที่มีคุณสมบัติไปทาง Hydrophobic / ชอบหรือละลายในไขมันเหมือนกัน ได้ง่าย

ซึ่งแก้วว่ามันล้างออกง่ายจริงๆ  แล้วก็สามารถนำมาใช้ล้างบริเวณตาได้ด้วย ไม่ว่าจะเปลือกตา หรือขนตา ได้หมดค่ะ มันไม่เป็นอันตราย อิอิ ^^

หากใครรู้สึกไม่ชินกับการใช้น้ำมันล้วนๆครั้งแรกมาเช็ดหน้า  อาจจะลง Cleasing ที่ใช้อยู่ตอนนี้ ตามหลังจากใช้น้ำมันไปแล้วอีกรอบก็ได้ค่ะ วิธีนี้ จะได้โบนัสเพิ่มตรงที่ไม่เปลือง Cleansing เพราะน้ำมันมันช่วยล้างไปเยอะแล้วรอบนึง 5555

จากนั้นก็ล้างหน้าด้วยโฟมปกติได้เลยค่ะ ^^

ตอนล้างก็ไม่ต้องถูแรงนะคะ ยิ่งล้างหน้าแรง หน้ายิ่งพังเร็วค่ะ ผิวหน้าเป็นผิวที่บอบบางมากกก สะกิดนิดสะกิดหน่อย ก็เป็นเรื่องล่ะ -3-

ต่อมา ขั้นตอน Treat บำรุงผิว กับทำความสะอาดผิวให้ล้ำลึกยิ่งขึ้นค่ะ
แก้วใช้ มาร์คหน้า Charcoal & Yogurt ที่ทำเองค่ะ ^^  วิธีทำง่ายมากๆ ส่วนผสมก็หาง่ายมากๆด้วย
ส่วนผสม ก็ตามชื่อเลยค่ะ Charcoal ผงถ่าน  แล้วก็ โยเกิร์ต (รสธรรมชาติ)

เริ่มแรกเอาโยเกิร์ตมาประมาณ 2 ช้อนโต๊ะ
โยเกิร์ต มีกรดแลกติกเป็นส่วนผสมอยู่ ทำให้ช่วยผลัดเซลล์ผิว ทำให้ผิวใสขึ้น นิ่มขึ้น และมันน้อยลงได้ค่ะ นอกจากนี้ยังช่วยบำรุงให้ผิวกระชับมากขึ้นได้อีกด้วย

จากนั้นนำผงถ่าน มา 520 มิลลิกรัม หรือ 2 แคปซูลค่ะ (มีปริมาณ activated charcoal 260 mg/capsule)
เพื่อนๆสามารถหาซื้อได้ตามร้านขายยาทั่วไปค่ะ  หรือจะในเซเว่นก็ได้ ^^
ผงถ่านมีคุณสมบัติดูดซับสิ่งสกปรกดีเป็นเลิศ ดังนั้น มันสามารถดูดซับสิ่งสกปรกที่ตกค้างอยู่ในรูขุมขนและผิวหน้าของเราได้ดีค่ะ ช่วยทำให้หน้าใสขึ้น มันน้อยลง และสะอาดขึ้น ส่งผลให้รูขุมขนกระชับมากยิ่งขึ้นด้วยค่ะ

เอามาผสมๆๆกัน  

จากนั้นก็นำมาพอกหน้าได้เลยค่ะ
ทิ้งเอาไว้ประมาณ 5-10 นาที
แฮ่ !!!!!

มาร์คหน้านี้เก็บเอาไว้ได้ประมาณ 5 วันในตู้เย็นค่ะ แต่ขึ้นกับตู้เย็นของแต่ละคนอีกทีค่ะ
ข้อดีอีกอย่างของมาร์คหน้าสูตรนี้คือ ไม่เลอะเทอะค่ะ ทาง่าย ล้างง่าย 555
แต่มีข้อระวังตรงที่ ระวังเปื้อน = = ก็นะ สีน้องถ่าน ดำซะขนาดนั้น
นอกจากนี้ ภาชนะที่เก็บควรจะไม่ใช่เหล็กค่ะ เพราะถ่านจะดูดซับสารไอออนจากภาชนะได้  ก็เลยแนะนำให้เก็บในพลาสติกหรือแก้วค่ะ ^^

มาถึงขั้นตอนสุดท้าย Nourish & Hydrate เย้ๆ
ขั้นตอนนี้จะบำรุงผิวให้ได้รับสารอาหาร บำรุงล้ำลึก ให้ผิวสุขภาพดีค่ะ

ตอนนี้แก้วใช้น้ำมันมะพร้าวสกัดเย็น ผสมกับ น้ำมันโรสฮิป
(เมื่อก่อนใช้แค่น้ำมันมะพร้าวสกัดเย็น)

ดูเหมือนแก้วหมกมุ่นกับน้ำมันมะพร้าวสกัดเย็นนะคะ 5555  แต่ลงทุนขวดนึง ใช้ได้หลายอย่างเลยน้าาาา

วิธีก็ง่ายๆค่ะ แก้วผสมน้ำมัน 2 ชนิดนี้  ลงบนมือที่สะอาด แล้วก็ทาหน้าเลย
กลิ่นโรสฮิปอาจจะตุ่ยๆนิดนึงนะคะ  แต่สำหรับบางคนอาจจะหอมนะ 5555

โรสฮิป เป็นอีกหนึ่งน้ำมันที่ดีไม่แพ้น้ำมันมะพร้าวสกัดเย็นค่ะ มองผ่านๆ จะรู้สึกว่า สรรพคุณคล้ายกัน
สามารถบำรุงให้ผิวได้รับความชุ่มชื้น ช่วยลดริ้วรอย ช่วยลดรอยดำ และ ลดสิวอักเสบได้ค่ะ

แต่เนื้อสัมผัสจะหนืดกว่า และหนักกว่าน้ำมันมะพร้าวสกัดเย็นค่ะ  (แต่ไม่ได้หนักมากค่ะ ทาหน้าแล้วยังไหวอยู่)

โอเค เสร็จเรียบร้อยค่ะ ไปพักผ่อนกันได้แล้ววว ^^
เอ่อ ในรูปผมเปียกไปหน่อยนะคะ พอดีเพิ่งสระผมมา ว่ะฮ่าฮ่าาา

หากใครกำลังมองหา Routine ใหม่ๆ หรือวิธีเอาผลิตภัณฑ์จากธรรมชาติมาใช้ สามารถลองนำไปใช้กันได้นะคะ ^^
ได้ผลเป็นยังไง มาบอกกันบ้างน้า

ขอบคุณมากค่ะที่แวะมาอ่าน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่