นักท่องเที่ยวไทย ตลาด Ameyoko ที่ Ueno ระวังร้าน ขายผลไม้เสียบไม้ทั้งหลาย!!

ตลาด Ameyoko ที่ Ueno ที่คนไทยชอบ จะมี Strawberry ลูกโตๆ สวยๆ เสียบไม้ขาย ข้างทาง
แฟน ชอบผลไม้เสียบไม้แบบนี้มาก ถ้าทานพวกแตงผ่าใหม่ๆก็โอเค แต่ Strawberry ลูกโตๆ สวยๆ ต้องมองให้ดีนะครับ
ผมซื้อ strawberry ทาน กับแฟนคนละไม้ ถ้าส่องดูดีๆ ที่ลูก strawberry  จะเจอจุดที่เป็นเชื้อรา เยอะไปหมด พอชีให้เจ้าของร้านดู ก็รีบเมินหน้าหนี เหมือนบอกไม่รู้ จ่ายเงินไปแล้ว strawberry ที่ซื้อทั้งสองไม้ เลยกินได้แค่นิดเียวต้องทิ้งไป
ถ้าเป็นซื้อกินที่เมืองไทยเอาของเสียเป็นรามาขายต่อหน้าแบบนี้ จะเปลี่ยนให้ทันที แต่นี่เห็นเราเป็นนักท่องเที่ยว พูดกันก็ไม่รุ้เรื่อง
แฟนบอกว่า เขาแกะออกจาก pack แล้วไม่ล้างก่อนเสียบไม้ด้วยครับ ผม search google ค่อนข้างมั่นใจว่าเป็นร้านที่อยู่ในรูปครับ เพราะจำคนขายเป็นชายกลางคนแก่หน่อย

อีกร้านคือร้านขายปลาดิบกับข้าว พอเข้าไปทานจริงๆ อาหารที่ออกมาไม่ดีอย่างที่คิด ข้าวเป็นข้าวธรรมดา ไม่มีรสอะไรเลย เอาปลาดิบไม่สดมากฝานบางๆวางข้างบน เนื้อปลาบางเฉียบ อย่าทานดีกว่าเสียความรู้สึก
จริงๆส่วนตัวผมว่า  ตลาด Ameyoko โดยรวม เป็นจุดที่ไม่น่าเดินเท่าไหร่เทียบกับ zone อื่นใน Tokyo นะครับ แต่ทุกอย่างแล้วแต่คนชอบนะครับ
ผมเคยพักที่ Ueno เลยมาแล้ว และครั้งนี้ก็กลับมาอีก

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่