จบม.6 ถ้าไปเป็น จ่าอากาศ แล้วสามารถไปเป็น นายเรืออากาศ ได้ไหมครับ

ตามหัวข้อเลยครับ ถ้าไปเป็น จ่าอากาศ แล้วสามารถไปเป็น นายเรืออากาศ ได้ไหมครับ

ที่ผมไปอ่านเจอมามีทั้งได้และไม่ได้เลยต้องการคำตอบที่แท้จริงครับ
ตัวอย่างที่ไปอ่านเจอมาเขาบอกว่า เป็นได้ครับ อย่างแรกสอบเข้าโรงเรียนจ่าอากาศให้ได้  เรียนให้ได้ลำดับต้น ๆ  ของรุ่น ทุกปีจะมีโควต้าของโรงเรียนจ่าอากาศ ไปศึกษาต่อที่โรงเรียนนายเรืออากาศทุกปีบางปีอาจจะแค่คนเดียว หมายความว่าคุณต้องได้ลำดับที่1 ของรุ่นนั้น หรือบางรุ่นอาจจะมากกว่านั้น ปัจจุบันเหมือนจะต้องไปเรียนที่เตรียมทหารก่อนนะครับ ไม่แน่ใจรอผู่รู้มาช่วยตอบตรงนี้หน่อย แต่ในรุ่นก่อน ๆ นั้นจะเหมือนกันทุกเหล่าคือ คนที่สอบได้ลำดับต้น ๆ ของโรงเรียนจ่าจะมีโควต้าเข้าโรงเรียนเหล่าเลยโดยไม่ผ่านเตรียมทหาร  ส่วนการเป็นนักบินนั้น ถ้าจบจากโรงเรียนนายเรืออากาศแล้วตรวจร่างกายผ่านใหม สภาพพร้อมใหม ถ้าผ่านก้อเข้าเป็นศิษย์การบินได้ครับ แต่จะจบมาเป็นนักบินหรือเปล่าอยู่ที่เจ้าตัว (มันจริงหรือป่าวคับหรือมีอะไรที่มันไม่ใช่ก็ช่วยบอกหน่อยนะคับ ตอนนี้ผมเรียนอยู่ม.6ไม่อยากพลาด)
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่