ถ้าได้เชงเก้นจากฝรั่งเศส แต่เปลี่ยนแผนเที่ยวจะไปแค่สวิส สามารถไปขอวีซ่าใหม่จากสวิสได้ไหมคะ

ได้วีซ่าเชงเก้น(ฝรั่งเศส)มาปีนึงค่ะ
แต่หลังจากได้มาก็ยกเลิกการเดินทางไปเที่ยวฝรั่งเศส
ทำให้ยังไม่ได้มีการใช้วีซ่าที่ได้มาครั้งนั้นเลย

ทีนี้ถ้าสมมติจะเดินทางไปสวิสฯ (โดยไม่เดินทางไปฝรั่งเศส)
เราสามารถไปขอวีซ่าเชงเก้นใหม่จากทางสวิสได้ไหมคะ

คืออยากทำให้ถูกต้องน่ะค่ะ ไม่อยากใช้วิธีการจองโรงแรมในฝรั่งเศสแล้วยกเลิก
แล้วเอาใบจองไปบอก ตม แบบนั้นน่ะค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ

---------------------------------------------------------------
EDIT - สรุปกลายเป็นถามเองตอบเองซะงั้นค่ะ 555
ขอโพสต์รายละเอียดเอาไว้เผื่อใครประสบปัญหาเดียวกันนะคะ

โทรไปสอบถามกับทาง TLScontact มาค่ะ
เจ้าหน้าที่ให้คำตอบมาว่า ถ้าจะทำใหม่ต้องไปทำเรื่องขอยกเลิกวีซ่าเล่มเดิมก่อนกับทางสถานทูตฝรั่งเศส

วิธีการก็คือ เอาพาสปอร์ตเล่มที่มีวีซ่า + เขียนจดหมายบอกสาเหตุที่จะขอยกเลิก ไปยื่นให้กับทาง TLScontact ที่เราขอวีซ่าฝรั่งเศส (ให้ยื่นตรงที่รับเล่มวีซ่า) โดยจะใช้เวลาประมาณ 1-2 วันถึงจะได้รับเล่มคืน

แล้วจากนั้นก็ดำเนินการทำเรื่องของวีซ่าเชงเก้นใหม่ตามปกติค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่