หลังแต่งงาน ระหว่าง ย้ายทะเบียนบ้าน จดทะเบียนสมรส เปลี่ยนนามสกุล ต้องทำสิ่งไหนก่อนหลังคะ??

ออกตัวก่อนว่า จขกท เพิ่งแต่งงานเมื่อต้นเดือนคะ  สามีชวนไปจดทะเบียนสมรส  เค้าบอกจะเอาเอกสาร เพื่อยื่นสิทธิประโยชน์กับทางที่ทำงาน ซึ่งตัว จขกท เองก็เลยต้องเตรียมตัว เตรียมเอกสารต่าง ๆ  แต่สงสัยว่า ต้องทำอะไรตามลำดับก่อนหลัง
1.ย้ายทะเบียนบ้าน (แฟนซื้อบ้าน จะให้ย้ายเข้าไปอยู่ด้วย)
2.จดทะเบียนสมรส
3.เปลี่ยนนามสกุล
หากต้องลางาน 1 วัน จะสามารถแจ้งทำธุรกรรมต่าง ๆ ทันหรือไม่คะ
เนื่องจากศึกษาข้อมูลมาจากหลายกระทู้ เห็นว่า ถ้าเปลี่ยนนามสกุล ต้องไปแจ้งเปลี่ยนที่เขต ที่เรามีทะเบียนบ้านอยู่
แต่ จขกท สงสัยว่า หากเราแจ้งย้ายปลายทางก่อน (ย้ายเข้าบ้านแฟน ) แล้วค่อยไปเปลี่ยนนามสกุล จะสามารถทำได้ไหม

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
ทำตามขั้นตอนนี้ได้เลยครับ
1. ย้ายทะเบียนบ้าน (เวลาจดทะเบียนสมรสจะได้แก้ไขชื่อนามสกุลในนั้นได้เลย)
2. จดทะเบียนสมรส (วันที่จดก็ไปยื่นเรื่องแก้ไขนามสกุลตามคู่สมรสได้ครับ)
3. แก้ไขชื่อนามกสุล
4. ทำบัตรปชช. (เมื่อเปลี่ยนนามสกุลเสร็จแล้วให้ยื่นเรื่องทำบัตรปชช.ใหม่เลยนะครับ)

เอกสารในการย้ายที่อยู่
1. ทะเบียนบ้านหลังที่จะย้ายเข้า
2. บัตรปชช.ของคุณ
3. บัตรปชช.ของเจ้าบ้าน
4. ถ้าทะเบียนบ้านยังไม่มีเจ้าบ้าน หมายถึงยังเป็นทะเบียนบ้านว่างเปล่าอยู่ ให้สามีติด สัญญาซื้อขายไปด้วยนะครับ

เอกสารในการจดทะเบียนสมรส
1. บัตรปชช.ของคุณ+สามี
2. ทะเบียนบ้านหลังที่คุณจะย้ายเข้า
3. พยานบุคคล 2 คน (จะเป็นญาติ หรือคนรู้จักก็ได้ ที่บรรลุนิติภาวะ)
4. หากมีเอกสารเหล่านี้ ให้นำไปด้วยนะครับ อาทิ เปลี่ยนชื่อตัว ชื่อสกุล ให้นำไปด้วย , ทะเบียนหย่า, สูติบัตร (ของบุตร) **กรณีที่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งอาจเคยมีการสมรสและมีบุตรมาก่อนครับ

เอกสารในการยื่นขอเปลี่ยนชื่อสกุลตามคู่สมรส
1. บัตรปชช.ของคุณ
2. ใบสำคัญการสมรส
3. ทะเบียนบ้านที่มีชื่อคุณ

เอกสารในการยื่นขอทำบัตรปชช.ใหม่ (กรณีเปลี่ยนชื่อสกุล)
1. บัตรปชช.ใบเดิม
2. ใบเปลี่ยนชื่อสกุล (ช.5)
3. สำเนาทะเบียนบ้าน

สำหรับค่าธรรมเนียม  ย้ายปลายทาง 20 บาท / จดทะเบียนสมรส ไม่เสีย / เปลี่ยนนามสกุล (ครั้งแรก) ไม่เสีย / ค่าทำบัตรปชช.ใหม่ 20 บาท.  ครับ ^^

By Lucks
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่