เรียนจบปวช.สามารถขอทุนไปเรียนและทำงานต่อในต่างประเทศได้มั้ย

สวัสดีค่ะ
อยากทราบว่าปัจจุบันนี้มีทุนที่ให้เด็กจบปวช.ไปเรียนต่อปริญญาตรีที่ต่างประเทศแล้วสามารถทำงานต่อได้เลยบ้างมั้ยคะ
จากที่หาดูหลายๆเว๊ปจะต้องกลับมาทำงานที่ไทย+เป็นข้อมูลเก่าแล้วด้วย
หนูต้องการที่จะไปเรียนต่างประเทศเพื่อหาประสบการณ์ไว้ก่อนทำงานจริงที่นู้นเลยอะค่ะ ที่เล็งๆไว้ก็ประเทศออสเตรเลียค่ะ
จะได้ทำงานพาร์ทไทม์ได้หลายชม.กว่าแถบยุโรป ตอนนี้หนูเรียนอยู่ปวช.ปี1ค่ะ
ที่อยากหาทุนก็เพราะจะได้มีคนคอยชี้แนะ+ออกค่าใช้จ่ายน้อยกว่า+เผื่อมีโฮสให้ด้วยค่ะ
         ช่วยบอกด้วยนะคะว่าทุนนั้นต้องสอบอะไรบ้างมีเกณฑ์ยังไง
แล้วถ้าเราจะไปเรียนด้วยตัวเองจะเสียค่าใช้จ่ายประมาณปีละเท่าไหร่คะ ถ้าเป็นที่ออสเตรเลีย

รบกวนผู้รู้หน่อยนะคะอมยิ้ม17
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่