เรียนวิทยาศาสตร์อย่างสนุกด้วยเพลง Vocaloid (รีวิวหนังสือ Vocaloid de Oboeru Chuugaku Rika)

Music Study Project เป็นการนำเพลง Vocaloid มาดัดแปลงเนื้อเพลงใหม่ ใส่เนื้อหาด้านการเรียนระดับม.ต้นเพิ่มเข้าไป ในชุดมี 2 เล่ม เล่มสีชมพูเป็นวิชาประวัติศาสตร์ ส่วนเล่มสีฟ้าเป็นวิชาวิทยาศาสตร์ ราคาเล่มละ 1728 เยนรวมภาษีแล้ว

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ตอนแรกผมจะสั่งทั้งสองเล่ม แต่เล่มสีชมพูที่เป็นประวัติศาสตร์มีแต่คันจิยากๆ เลยไม่ซื้อ ผมเลยซื้อแค่เล่มสีฟ้าที่เป็นวิทยาศาสตร์ม.ต้นมาครับ
เล่มสีฟ้า (วิทยาศาสตร์) ボカロで覚える中学理科 (Vocaloid de Oboeru Chuugaku Rika)
เล่มสีชมพู (ประวัติศาสตร์) ボカロで覚える中学歴史 (Vocaloid de Oboeru Chuugaku Rekishi)

เกี่ยวกับหนังสือ

ขนาดเล่มไม่ใหญ่มาก พกพาสะดวก ด้านในเป็นกระดาษมันอย่างดี พิมพ์ 4 สีทั้งเล่ม มี CD เพลงแถมให้ ส่วน MV ต้องไปโหลดแอพ AR เพื่อสแกนโค้ดที่อยู่ในเล่มครับ หรือถ้าใครไม่มีสมาร์ทโฟนก็ใช้ Username กับ Password ที่ให้มาในเล่มเพื่อ Login เข้าไปในเว็บ

ในเล่มมีทั้งหมด 10 เพลง ประกอบด้วยเนื้อหาด้านฟิสิกส์ เคมี ชีวะ และธรณีวิทยา มีการระบุว่าเป็นเนื้อหาของชั้นม. 1 ม.2 หรือม.3

แต่ละเพลงจะประกอบไปด้วยเนื้อเพลง คำอธิบายฉากใน MV บทเรียน และแบบฝึกหัด

โดยรวม ใช้ภาษาญี่ปุ่นที่อ่านแล้วเข้าใจง่ายครับ แต่จะมีศัพท์เฉพาะทางวิทยาศาสตร์เยอะมาก ต้องเปิดพจนานุกรม

ตัวอย่างเว็บไซต์

หลังจากที่ใส่ Username กับ Password จะเจอกับ Playlist ของทั้ง 10 เพลง โดยเราสามารถเลือกฟังได้เลยครับ ความชัดระดับ HD ภาพไม่แตก

ตัวอย่างเนื้อหาภายในเล่ม
ผมลองยกตัวอย่างเนื้อหา 3 บทที่น่าสนใจให้ดูละกันครับ

เพลง  光合成の歌 : Kougousei no Uta (ร้องโดย Hatsune Miku)
(การสังเคราะห์ด้วยแสง – ชีววิทยา ม.1)

ผมจะลองแปลให้ดูสักหนึ่งย่อหน้านะครับ ถ้าแปลผิดก็ขออภัยด้วย มือใหม่หัดแปล
> พืชก็หายใจด้วย?
> ทั้งพืชและสัตว์ต่างก็หายใจ
การหายใจคือรับออกซิเจนเข้าไปและปล่อยคาร์บอนไดออกไซด์ออกมา พืชหายใจตลอดทั้งวัน การหายใจสำหรับพืชคือการสังเคราะห์ด้วยแสงเพื่อสร้างสารอาหารจำพวกแป้ง (デンプン – starch) นำออกซิเจนไปใช้แตกตัวเพื่อผลิตพลังงานสำหรับการมีชีวิตอยู่ออกมา ในเวลาเดียวกัน สามารถสร้างคาร์บอนไดออกไซด์กับน้ำได้

เพลง 厨病理科ボーイ : Chuubyou Rika Boy (ร้องโดย Kagamine Ren)
(ภูมิอากาศ การเปลี่ยนแปลงของอากาศ – ธรณีวิทยา ม.1/ม.2)

หน้านี้จะพูดถึงเรื่อง ทำไมญี่ปุ่นถึงมีฤดูกาล แต่ผมอ่านแล้วงงครับ (เดิมทีไม่ชอบวิชานี้อยู่แล้ว)

เพลงエレクトリックヒーローズ : Electric Heros (ร้องโดย Kagamine Rin และ Kagamine Ren)
(กระแสไฟฟ้าและสนามแม่เหล็ก – ฟิสิกส์ ม.2)

มาครบหมดเลย ทั้งสูตร V = IR กฎมือขวา ขดลวด ฯลฯ เรื่องนี้ที่ไทยน่าจะเรียนตอนม.ปลาย

สรุป
หนังสือเล่มนี้ทำให้เรียนวิทยาศาสตร์สนุกขึ้น แต่ดูเหมือนผมจะได้เรียนภาษาญี่ปุ่นมากกว่าวิทยาศาสตร์ เพราะเจอคำศัพท์แปลกๆ เพียบ ผมชอบหนังสือเล่มนี้ตรงที่คำอธิบายอ่านเข้าใจง่าย ไม่ซับซ้อนจนเกินไป แต่ก็มีเนื้อหาอัดแน่น ที่สำคัญคือรูปประกอบเยอะ สวยงามมาก
ผมหวังว่าจะมีสำนักพิมพ์สนใจซื้อลิขสิทธิ์เรื่องนี้มาแปลเป็นภาษาไทย ถ้ามีผมยินดีอุดหนุนครับ ขายแพงหน่อยก็ได้ไม่ว่ากัน

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่