แบ่งปันประสบการณ์กับเอเชียประกันภัยที่แย่มากๆ

เราเป็นรถคู่กรณีที่รถเก๋งมาชนแล้วเราเกิดความเสียหาย(เรารถมอเตอร์ไซด์)
เกิดเหตุวันที่ 6 พ.ค.59 ทุ่มนิดๆ(คู่กรณีงี่เง่าสุดๆชนท้ายแล้วจะไม่ยอมผิด เราติดไฟแดงแท้ๆ)
แล้วทางประกันก็ให้ใบเคลมมา บอกเราว่าโทรตามเบอร์นี้นะครับ แล้วเค้าจะบอกอู่กับวิธีให้
โทรไปทีแรกบอกต้องเข้าอู่นี้ๆ บรรยายมาเราก็ยังไม่ได้ไปเพราะเคลียร์เสร็จที่โรงพักสี่ทุ่มแล้ว
เราก็กลับบ้านวันต่อมาก็โทรไปบอกว่าเข้าอู่เราก็ได้เพราะยังไงก็ต้องรออนุมัติอยู่ดีค่ะ
แล้วก็ให้เบอร์สินไหมมาบอกว่าให้ติดต่อเบอร์นี้ถามวิธีประเมินราคา
ให้ไปวันจันนะเพราะฝ่ายประเมินปิด เราก็เข้าอู่ที่เราเข้าประจำคืออู่ที่เราซื้อรถมาด้วย
ประเมินเสร็จเราก็โทรหาสินไหมทางสินไหมก็แจ้งว่ายังไม่ได้ใบตรวจเคลม(คือใบที่คนที่มาเคลียร์เขียนให้)
ให้ส่งใบประเมินมาก่อนเดี๋ยวโทรแจ้งกลับว่าผ่านไม่ผ่านยังไง เราก็รอไปสามวัน
วันที่ 12 เราว่านานไปแล้วเลยโทรกลับ พอดีวันนั้นเราทำงานนอกบริษัทพอดี
ได้คำตอบว่า อนุม้ติแล้วทำเรื่องมาเลยสิ (งงดิทำเรื่องไร) ก็ถามกลับทำเรื่องอะไรยังไงคะ
ก็ทำเรื่องขอเบิกไงคะ ถึงตอนนี้โมโหเลยจะให้ทำไรก็ไม่อธิบายจะเอาไงเนี้ย
เลยถามกลับไปว่าอ้าวคุณก็จะรู้ไหมล่ะ ทางประกันตอบงั้นขอเมล์ค่ะจะแจ้งไปทางเมล์
แล้วก็ต้องมายื่นด้วยตัวเองหรือส่งไปรษณีย์มานะคะ เราก็เครค่ะแล้วต้องไปที่ไหน
เดี๋ยวบอกในเมล์ เราก็อืมมมมม เริ่มโมโหเลยถามว่าถ้าพี่ไม่โทรมาจะมีใครแจ้งไหมคะว่าอนุมัติแล้ว
เงียบ.... เดี๋ยวส่งเอกสารให้ทางเมล์แล้วกันค่ะ จบวาง (คือไรเลวร้ายอ่ะ)
พอได้เมล์ยิ่งโมโหคือต้องให้เซ็นสัญญาประนีประนอมแต่ยังไม่ได้เงินแล้วต้องเซ็นต์อะไรบ้างก็ไม่บอก
(ลืมบอกค่าเสียหายสองพันหกสิบบาทค่ะ เงินไม่เยอะแต่ก็เงินนะคะเหมือนมันจะไม่อยากดูแล)
ไม่มีคำอธิบายแค่บอกสถานที่กับเอกสาร โทรไปอีกครั้งไม่มีคนรับสาย
โทรเข้าเบอร์ปกติถามว่าพอดีพี่ไม่สะดวกไป เมื่อวานพี่เข้าเมืองแล้วแต่วันนี้พี่ต้องทำงานที่อื่นมีช่องทางอื่นไหม
เพราะไม่ค่อยเข้าใจว่าจะให้เซ็นต์อะไรตรงไหนบ้าง ตอบมาว่า ไม่มีค่ะ ก็ส่งไปรษณีย์มาค่ะ
อ้าวแล้วพี่จะได้ซ่อมเมื่อไหร่คะ อ้าวก็อนุมัติแล้วก็ซ่อมเลยสิคะ อ้าวน้องพี่เอาเงินที่ไหนไปซ่อมล่ะ
กี่วันเงินจะออกหลังเราได้รับเอกสาร 15 วันค่ะ (ช้าไปมะเราว่า) แล้วเอกสารส่งวิธีอื่นไม่ได้หรอคะ
ไปรษณีย์นี่พี่กลัวช้า ตอบมาก็ส่งEMS สิคะ (โมโหมากจุดนี้) คือน้องคะรถพี่ไม่ได้ใช้นอนตายอยู่
ซ่อมเงินก็ยังไม่มา แล้วบ.ไม่มีการรับเอกสารโดยแมสเซนเจอร์หรอคะ
ตอบมาได้ว่า ไม่มีค่ะ ไม่มีนโยบาย คือพูดเลยนะ ลำบากคู่กรณีมาก ตอนเราชนกะอีกประกันนึงนะ
มาเก็บเอกสารเราถึงที่ สะดวกสบายสุดๆ ประเมินเสร็จ ประมาณ 7 วันทำการได้เงินเลย
แต่นี่ยิ้มช้าทุกอย่างใครจะทำประกันบริษัทนี้ต้องคิดดีๆนะ ป่านนี้ยังทำเรื่องไม่เสร็จเลยเชื่อมะ
เราจะโทรถามทีก็หมดเวลาแล้วอ่ะ คืองานเราเยอะจะให้ทำไงพอโทรก็ไม่มีคนรับติดยาก
ฝ่ายที่รับเรื่องตลอดก็ไม่รู้อะไรเลย ฝากให้โทรกลับก็ไม่ได้ด้วยนะ เพลียค่ะ เพลีย ใครช่วยเราได้บ้างเนี้ย
เราอยากได้ค่าเสียเวลาด้วยตอนนี้ต้องทำไงบ้างช่วยที เพราะทางนี้ทำเราไม่ได้ใช้รถมากว่า 1 สัปดาห์แล้ว
กว่าเงินจะได้กว่าจะซ่อมเสร็จคงนานมากอ่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่