วิธีแก้ไขดาดฟ้ารั่ว

บ้านผมเป็นอาคารพาณิชย์  ชั้นดาดฟ้ารั่วซึมลงมาถ้ามีน้ำฝนขังอยู่
อยากถามว่าระหว่างทาน้ำยากันซึม กับทำหลังคาคลุมดาดฟ้า อย่างไหนดีกว่ากัน
และค่าใช้จ่ายต่างกันมากไหม ขอบคุณมากครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 8
เล่าประสบการณ์ส่วนตัวนะคะ มีอาคารพาณิชย์ 2 คูหา มีดาดฟ้าค่ะ ดาดฟ้าเป็นรอยร้าวทั่วพื้นที่ และพื้นดาดฟ้าบางส่วนไม่ได้ระดับ น้ำขังเป็นแอ่งบ่อยๆ มีปัญหาอยู่หลายปีค่ะ น้ำซึมเข้าอาคาร หยดเป็นฝนรั่วและซึมตามผนังตึก ปล่อยจนเป็นปัญหา เพดานชั้นบนปูนร่อนตกลงมาจนเห็นเหล็กเส้นเลยค่ะ
ตอนแรกยาแนวรอยร้าวด้วย Epoxyแบบเหลว ค่ะปัญหาลดลงบ้าง แต่ไม่แก้ปัญหาน้ำขัง อยู่ได้ประมาณ 2 ปี เริ่มล่อนค่ะ
ตอนหลังเริ่มทำใหม่ ใช้ Epoxy ทาตามแนวร้าวที่เห็นได้ชัด แล้วทาทับทั่วทั้งดาดฟ้า ด้วย roof seal ค่ะ หายรั่วดีค่ะ แต่ตรงที่น้ำขังยังมี เห็นแววroof seal จะล่อนอีกตรงส่วนที่น้ำขัง
ล่าสุดทำหลังคาคลุม แล้วก็ซ่อมเพดาน ตอนนี้หมดปัญหาแล้วค่ะ ชั้นบนก็ร้อนน้อยลงด้วยค่ะ (แต่ก็เริ่มมีปัญหาใหม่คือนกมาทำรังบนดาดฟ้าค่ะ)
สรุป ความเห็นส่วนตัว แนะนำ ซ่อมตามแนวรอยร้าว ทา roof seal แล้ว ก็ต้องทำหลังคาด้วยอยู่ดีน่ะค่ะถึงจะทนค่ะ
เรื่องปรับระดับพื้นช่างก็เคยแนะนำค่ะ แต่ค่าใช้จ่ายสูงและยุ่งยากเลยไม่ได้ทำค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่