มีที่พร้อมทำเกษตร900ไร่ ปลูกแบบออร์แกนิค ช่วยกันคิดว่าปลูกอะไร มีตลาดรองรับที่ไหนครับ

กระทู้คำถาม
ตามหัวข้อเลยครับ

เตรียมแปลงเรียบร้อยสำหรับปลูกไม้ยืนต้น ทำเป็นแปลงเกษตรอินทรีย์ครับ
วางแพลนการปลูกแล้วมีที่ว่างอีก100ไร่ แต่มีพื้นที่ว่าง กำลังหาอะไรปลูกครับ

รบกวนช่วยกันแสดงความคิดเห็น และให้คำแนะนำด้วยครับ
ปลูกอะไรก็ได้ ถ้ามีตลาดรองรับ
หรือท่านไหนมีตลาดรับปลูกส่งให้ได้ คุยกันได้ครับ

ปล.เริ่มต้นอยากปลูกข้าวโพดออร์แกนิค มีใครสนใจไหมครับ
จะปลูกให้ครบทุกสายพันธุ์ทั้งข้าวโพดหวาน ข้าวโพดข้าวเหนียว ข้าวโพดข้าวเหนียวม่วง-ดำ ข้าวโพดหวานแดง ข้าวโพดสีรุ้ง
อาจจะแพ็คแล้วเข้าห้างขาย หรือเปิดแฟรนไชส์
แต่เข้าห้างอาจจะได้ยอดแต่ไม่อยากให้ลูกค้าจ่ายแพงเกินจำเป็น (เพราะต้องไปเสียค่าใช้จ่ายต่างๆในการขายในห้าง)

ส่วนเปิดแฟรนไชส์ขายได้ทั้งข้าวโพดต้ม ข้าวโพดปิ้ง
ให้พี่น้องประชาชนได้สร้างรายได้หมุนเวียนในระบบ

ส่วนเรื่องรสชาติก็มีให้เลือก

รสธรรมชาติ Original ไม่ปรุง
ฝักละ25บาท

เค็ม ราดน้ำดอกเกลือ เค็มไม่มากและดีต่อสุขภาพ ได้ทั้งวิตามินและเกลือแร่จากดอกเกลือ
ฝักละ35บาท

หวาน หากใครชอบหวาน ใช้หญ้าหวานปลูกออร์แกนิคเช่นกัน ไม่เพิ่มแคลอรี่ เพราะหวานแต่ไม่มีน้ำตาล ดีต่อสุขภาพ
ราดน้ำสกัดหญ้าหวาน ฝักละ35บาท

ไอเดียนี้พอขายได้ไหมครับ มีใครสนใจไหมครับ
หรือใครสนใจจะลองไปทำดูก็ได้นะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่