ช่วยแนะนำโปรแกรม text editor หน่อยครับ

คือผมกำลังจะเริ่มเรียนเขียนโปรแกรมเลยอยากได้ text editor แจ๋มๆมาช่วยนะครับ ภาษาก็พวก c,c++, c#,php,java อะไรทำนองนี้ ถ้ามีตัว compile มาด้วยจะดีมากครับ ผมเคยลอง notepad++ มาแต่มันรันยากมาก เลยอยากขอรายชื่อโปรแกรมที่เพื่อนๆใช้กันดูนะครับ ขอบคุณล้วงหน้าครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
เคยหาแบบนั้นมาก่อน เล่นมาสารพัด เลย
แต่สุดท้ายแล้ว อยากแนะนำว่า ให้เฉพาะทาง IDE
ใครมันไปเลย และควร ใช้บน Windows อย่าง เขียน C# มันไม่มีอะไร
ดีไปกว่า Visual Studio แล้ว ยิ่งตัว 2015 มันวัด Performance
ได้ด้วย ระบบจัดการ ต่างๆ มันเลิศมากๆ หรือ c,c++ ก็ Visual Studio
อีกนั้นแหละ บน Windows มันสมบูรณ์สุดแล้ว
    ส่วน PHP ก็ไปหา Dreamweaver CC มาใช้ มันสมบูรณ์สุดๆ แล้ว
java ก็เล่นพวก netbeans , eclipse เพราะมันเกิดมาเพื่อการนี้
หากบอกว่า มันใช้ด้วยกันได้หมด PHP,C++ ก็ได้ ก็จริง แต่ ลองเล่นไปสักพักจะเข้าใจว่ามันไม่ได้เกิดมาเพื่อการทำแบบนี้เลย เหมือนฝืนใช้ มันแค่พอใช้ได้
แต่ได้แล้วไม่ดีอย่างที่ต้องการ

สมัยก่อนก็เล่นมาหมด บางตัวฟรี และ ไม่ฟรี บางตัวคนนิยมเยอะๆ ก็แห่
ไปเล่นตาม  ก็ไม่สะดวกบางอย่าง ปัญหาภาษาไทย
กระโดดบ้าง ใช้ภาษาไทยไม่ได้เลยบ้างก็มี หรือ พวก Intellisense ก็ไม่มี
ไม่สะดวก หลายอย่าง ท้ายสุด หามาแทบตาย มันจะไปจบที่ ของใครของมัน
เสมอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่