เคยยื่นขอวีซ่าเชงเก้นที่สถานฑูตเยอรมันแต่ไม่ผ่าน อยากยื่นใหม่แต่เปลี่ยนไปยื่นขอที่สถานฑูตออสเตรียแทน มีสิทธิ์จะได้มั้ยคะ

กระทู้คำถาม
คือ เราเคยยื่นขอวีซ่าเชงเก้นแบบท่องเที่ยวกับสถานฑูตเยอรมันเมื่อเดือน กพ. ที่ผ่านมา แต่ว่าวีซ่าเราไม่ผ่าน โดยแจ้งผลมาให้เมื่อปลายเดือนมี.ค. นี่เอง เหตุผลนึงคือ เราเพิ่งจะได้ทำงานแค่เดือนกว่า ๆ ทางสถานฑูตจึงไม่เชื่อว่าบริษัทจะให้เราลางานไปเที่ยวได้  T__T
แต่ตอนนี้เรากำลังจะทำเรื่องยื่นขอใหม่ แต่จะเปลี่ยนไปขอที่สถานฑูตออสเตรียแทน โดยที่จะระบุว่าเราเป็นแม่บ้าน มีลูกสองคน เรามีบัญชีส่วนตัว โดยรายได้มาจากที่สามีให้เงินใช้........แบบนี้แล้ว เราจะมีปัญหาในการขอวีซ่าครั้งนี้มั้ยคะ  และสถานฑูตจะตรวจสอบมั้ยว่าตอนยื่นครั้งแรกกับสถานฑูตเยอรมัน เราเคยแจ้งว่ามีงานทำ (เพิ่งได้งานทำ)  แต่ตอนนี้ยื่นกับสถานฑูตออสเตรียแต่แจ้งว่าเป็นแม่บ้าน ไม่ได้ทำงาน และมีรายได้จากที่สามีให้เงินใช้

รบกวนสอบถามเพื่อน ๆ ช่วยให้คำแนะนำด้วยค่ะ เพราะตอนนี้กลุ้มใจมาก ตั๋วเครื่องบินก็ซื้อแล้ว แต่ขอครั้งแรกไม่ผ่าน ก็ได้เลื่อนตั๋วออกมาแล้ว พอจะยื่นขอรอบสองเลยยิ่งเครียดมาก ๆ ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่