รบกวนถามแม่ๆที่ปั้มนมเป็นหลักหน่อยค่ะ

ตอนนี้น้องกำลังจะครบ 2 เดือนแล้ว แม่ต้องกลับไปทำงาน แต่ช่วงที่ผ่านมาให้กินนมแม่จากขวดเป็นหลักค่ะ เพราะน้องดูดเต้าแล้วงอแง หงุดหงิดมาก อาจเป็นเพราะตอนคลอดใหม่ๆ เราไม่มีน้ำนมเป็นอาทิตย์เลยต้องพึ่งนมผง พอให้เข้าเต้าเค้าก็ไม่ค่อยยอมกิน หลังจากนั้นเลยต้องปั้มนมมาตลอดค่ะ แต่กินอาหารบำรุงน้ำนมทุกอย่าง ยาโมทิเลี่ยม ลูกซัด ลองมาหมด สุดท้ายก็ยังปั้มแบบรวมกันสองเต้าได้แค่ 3 ออนซ์ต่อ 2-3 ชม. ถ้าทิ้งไว้นานสัก 4 ชม. ก็จะได้ 4-5 ออนซ์ค่ะ แล้วตอนนี้น้องกินเยอะมาก กลางวันกิน 3 ออนซ์ทุก 2 ชม. กลางคืนกิน 4 ออนซ์ทุก 2.5 ครึ่ง อยากถามคุณแม่ๆว่า
1. น้ำนมจะเพิ่มไหมคะ ถ้าลูกอายุมากขึ้นหรือมีแต่จะน้อยลงคะ
2. ลูกเราทานเยอะไปไหมคะหรือว่าปกติ
3. ถ้าหากไปทำงานแล้วลดรอบปั้มจาก 7-8 ครั้งต่อวันมาเป็น 6-7 ครั้ง น้ำนมจะลดไหมคะ
4. ถ้าเราทานชา กาแฟ ต้องปั้มนมทิ้งไหมคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่