มะนาวพันธุ์ใหม่ดอกสีม่วง ใครเคยเพาะได้เหมือนผมบ้างครับ?

กระทู้คำถาม
ชนิดที่นำเข้ามาจากต่างประเทศ ไม่เอานะครับ เพราะผมก็เพิ่งได้มา ปลูกแล้ว ออกดอก ออกลูกแล้ว
มีดอกสีม่วง ผลโตมาก อายุแค่เกือบ 3 เดือน ลูกก็โตเท่าไข่ไก่เบอร์0 แล้วอะครับ(แต่ยาวกว่า) แถมลูกดกอีกด้วย
ผมซื้อมาจากงานเกษตรแฟร์ที่บางเขนเมื่อปี 2558 คนขายบอกว่าชื่อ"พันธุ์จัมโบ้สีทอง" มาจากออสเตรเลีย

แต่มะนาวดอกสีม่วงที่ผมถามเนี๊ยะ เกิดจากการเพาะพันธุ์ขึ้นมาเอง คงเป็นความฟลุ๊คสุดๆ ผมเลยตั้งชื่อว่า"พันธุ์โชคดี1"
เกิดจากการเอาเมล็ดของพันธุ์แป้นพิจิตร มาเพาะต่อไป 2 รุ่น เลยได้เป็นพันธุ์ใหม่
**ดอกสีม่วง(พิจิตรดอกสีขาว)
**เปลือกบาง(พิจิตรเปลือกหนา)
**เมล็ดน้อย ลูกแรกที่ผ่ามี 7 เมล็ด(ลีบ 2เมล็ด) ลูกที่สอง มี 3 เมล็ด(ลีบซะ 2 เมล็ด) พิจิตรมีเมล็ดเยอะมาก
**ลูกรูปไข่(พิจิตร ลูกทรงแป้น)
เขียนมาถามดู เผื่อใคร เพาะแล้วได้เหมือนกะผมบ้าง
(เสียดายที่ทางเวป ยังไม่ให้ผมลงรูป ถ้าได้รับอนุญาตเมื่อไหร่ จะโพสต์รูปให้ดู)
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่