เกาะสิมิลัน ตาชัย สุรินทร์ มีกำหนดปิด 15 พค. นี้ เป็นลักษณะเป็นการปิดแบบไหนครับ

คือปิดแค่ไม่ให้ขึ้นเกาะ หรือ ปิดน่านน้ำแถวนั้นไปเลยครับ

พอดีสงสัยนิดหน่อย สมมุติ ถ้าผมมี Yatch (ย้ำว่าสมมุติ) แล้วผมสามารถแล่นเรือไปชมความงามแถวนั้นได้มั๊ยครับ

ไปวนรอบเกาะ หรือ snokeling อะไรแบบนั้นหนะครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เขาว่าแบบนี้ค่ะ
สำหรับมาตรการควบคุมที่ทางอุทยานฯ ได้วางไว้ช่วงปิดเกาะมี 2 กรณี ดังนี้

1. เมื่อพบเห็นเรือนักท่องเที่ยวที่เช่าเหมาลำมาจากถิ่นอื่น ๆ เพื่อมาเที่ยวในช่วงปิดเกาะ ทางอุทยานฯ ก็จะทำการเปรียบเทียบปรับผู้ที่ฝ่าฝืน ตั้งแต่จำคุก 1 เดือน หรือปรับไม่เกิน 1,000 บาท  และไม่ให้ขึ้นเกาะอีกต่อไป

2. หากพบว่าผู้ประกอบการเรือทัวร์ฝ่าฝืนนำนักท่องเที่ยวเข้าไป จะมีโทษปรับ และยึดใบอนุญาตไม่ให้เข้าอุทยานฯ อีกต่อไป

ทั้งนี้ในช่วงที่มีการปิดเกาะนั้น นักท่องเที่ยวสามารถเดินทางมาท่องเที่ยวตามแหล่งท่องเที่ยวอื่นที่ยังเปิดให้บริการของจังหวัดพังงาได้ตามปกติ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่