[CR] ♡ Let’s Get Lost in ‘S E O U L’ ♡ ทิ้งงาน ไปเดินหลงทางในโซล ♡ [Part 2]

Let’s Get Lost in ‘S E O U L’

สืบเนื่องจาก Part 1  http://pantip.com/topic/35087601

วันนี้เรามาต่อกันเลยนะคะ

♡ วันที่ 4: สวนสาธารณะฮานึล – ตลาดกวางจัง – คาเฟ่ในซัมชองดง

จากที่เห็นหลายๆคนรีวิว Sky Park (하늘공원)ไป เราขอตามรอยบ้างอะไรบ้าง
การเดินทางในวันนี้เราใช้รถบัสค่ะ ไปขึ้นรถบัสสาย 271 ขึ้นที่ป้ายตรงม.ฮงอิก  ไปลงป้าย 월드컵공원입구 (World Cup Park Entrance )

ตามรีวิวที่อ่านมาบอกว่ามี Shuttle Bus ฟรีขึ้นไปข้างบน จอดตรงตลาด Mapo Agriculture-Fisheries เราก็เดินรอบตลาดเลยค่ะ หาไม่เจอ 55555 สรุปเดินไปที่ทางเข้าสวน และซื้อบัตรรถกอล์ฟขึ้นไปแทน ถ้าให้เดินนี่ไม่สู้แน่ๆ ราคาไปกลับอยู่ที่ 3,000 วอนต่อคนค่ะ

ถึงข้างบนแล้ว ตอนที่เราไปมันค่อนข้างจะโรยไปบางส่วนแล้ว ไอเราก็อยากจะเป็นพิมฐา มีรูปฟรุ้งฟริ้งบ้างอะไรบ้าง จบค่ะงานนี้

แต่ก็ยังพอมีบางหย่อมที่ดอกหญ้ายังฟูฟ่องอยู่ และก็จะมีบางส่วนที่เต้าตัดหญ้าออกไปแล้ว

วิวนี้จากที่ทำการค่ะ มองมุมกว้างก็สวยดี

หลังจากใช้เวลาอยู่ที่นี่กันประมาณเกือบๆ2ชั่วโมง ท้องเริ่มร้อง เลยตกลงว่าจะไปหาอะไรกินวัน แต่คราวนี้อยากกินอะไรง่ายๆ เลยเลือกตลาดกวางจัง หลังจากกลับมาด้วยวิธีเดิมที่เดินทางไปแล้วก็ไปขึ้นใต้ดินลงสถานี Jongno 5-ga ออก exit 8 เดินต่ออีกหน่อยก็จะถึงตลาดแล้ว

ในตลาดของกินเยอะมากกกก อยากกินไปหมดทุกอย่างเลยค่ะ

สำหรับเรากับเพื่อนก็เริ่มด้วยจานนี้เลย... ข้าวยำเกาหลี หรือ บิบิมบับ (비빔밥) มีให้เลือกหลายร้านมากค่ะ จิ้มเอาเลย

ไปต่ออีกร้านด้วยคิมบับ (김밥 ) กับ ต๊อกโบกกี (떡볶이)

แถมซุปโอเด้ง (오뎅) ด้วย อร่อยมากกกก

ปิดท้ายที่ร้านสุดท้ายด้วยหอยนางรม เห็ดชุปแป้งทอด เด็ดดดด

ที่นี่ถือเป็นอีกทางเลือกหนึ่งของคนที่อยากลองกินอาหารพื้นเมืองของเกาหลีนะคะ มีให้เลือกเยอะแยะมากมากมาย ตามใจชอบเลย แถมราคาก็ไม่แพงด้วย รับรองว่าอิ่มแน่นอน ต้องที่ตลาดกวางจังเลย Recommended!!

หลังจบมื้อกลางวันไป แพลนหมดค่ะ  เลยเปิดๆกูเกิ้ลดู ก็ตกลงกันว่าไปเดินเล่นที่ถนนซัมชองดงอีกรอบและหาขนมกินละกัน เราไปลงที่สถานี Auguk แล้วก็เดินไปเรื่อยๆตามถนน  Yulgok-ro 3-gil จะผ่านโรงเรียน เด็กๆกำลงเลิกเรียนเลย ในซอยนั้นก็จะมีร้านน่ารักๆเต็มไปหมด

และคาเฟ่เราเราจะไปกันคือ Mirror Room Cafe (Cafe 미러룸) หาร้านนานมาก หาไม่เจอ ถามคนแถวๆนั้นก็ไม่รู้จัก เลยลองเดินมั่วๆตามซอย เจอเฉยยย 5555

ในร้านบรรยากาศดีมากเลย

มาแล้วววว น่ากินมากๆเลยค่ะ ><

เมนูนี้เป็น signature ของร้าน มีทั้งสตรอเบอร์รี่ และช็อกโกแลตให้เลือก ส่วนเราเลือกสตรอเบอร์รี่ค่ะ
หวานละมุนละไมมากกก

แถมๆ เรานั่งไกลมากๆ ซูมสุดพลังค่ะ  ฮ่าๆๆ

นั่งเล่นเรื่อยเปื่อยมองนู่นมองนี่กันไปสักพัก ก็ออกมา ตลอดทางที่เดินกลับ หลายๆร้านก็ยังคงเปิดให้บริการอยู่ค่ะ

มีร้านขายเสื้อผ้าด้วย ข้างในขายพวกเครื่องประดับ น่ารักมากๆ เราเองได้สร้อยข้อมือกับแหวนมะ ราคาไม่แพงค่ะ

ปิดท้ายวันนี้ด้วยร้านรถเข็นข้างทางในฮงแด เนื่องจากวันนี้กินไปเยอะมาก เลยเลือกที่จะไปกินร้านแบบนี้แทนค่ะ

เป็นไก่ย่าง(หรืออบ หรือ ทอด) ซอส กับอบชีสค่ะ อร่อยมากกก ยืนกินกันไปหลายไม้เลย

แล้วก็ไปกินโอเด้งร้านอาจุมม่าตรงทางเข้าฮงแด  เสียดายไม่ได้ลองต๊อกโบกกีร้านรถเข็นแบบนี้ เพราะเพิ่งกินไปที่ตลาดกวางจัง แต่น้องที่เคยกินเค้าบอกว่าตามร้านแบบนี้ต๊อกเผ็ดมากกกก กินไปได้อันเดียว เลิกกิน เราเลยไม่ได้พิสูจน์เลย TT

ได้กินอะไรร้อนๆก่อนนอน หลับสบายยยย //อ้วนด้วย 55555

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -
ชื่อสินค้า:   โซล เกาหลีใต้
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่