[CR] รีวิวแอพ Snapchat ยุคใหม่ใจรักแชท

สวัสดีค่ะทุกคน
วันนี้จะมารีวิวแอพที่วัยรุ่นแถบรุปโรปและประเทศอื่นๆใช้กันนะคะ
ที่เราเอามารีวิววันนี้ไม่มีอะไรมากค่ะ สาเหตุคือเห็นเพื่อนๆเเละคนใกล้ตัวใช้กันเยอะ
เเละอีกอย่างก็คือเห็นเพื่อนๆที่ไทยใช้กันเเต่บางคนก็ยังใช้ไม่เป็นวันนี้เลยอยากจะมารีวิว
และอธิบายวิธีใช้แอพนี้ให้ถูกต้องค่ะ

เอาหละค่ะ ก่อนที่เราจะเริ่มก็ขอบอกข้อดีคร่าวๆของแอพนี้ก่อนนะคะ
1. แอพนี้เป็นแอพสำหรับแชทเเละสามารถถ่ายรูปและส่งวีดีโอให้เพื่อนๆได้
2. แอพนี้สามารถบันทึกวิดีโดได้ 15 วิ เหมือน Instargram
3. แอพนี้มีฟิลเตอร์/เอฟเฟ็ค ตกแต่งหน้าและสามารถบันทึกวีดีโอในขณะที่ใช้ฟิลเตอร์/เอฟเฟ็คได้ด้วย
4. แอพนี้เป็นที่นิยมมากๆของต่างประเทศเพราะมันใช้ง่ายมาก (ปล. ถ้าเข้าใจว่าใช้ยังไง)
5. สามารถสะสมเเต้มเวลาที่ใช้แอพดูสิ่งต่างๆเช่น แคปหน้าจอ,ส่งวิดีโอให้เพื่อน
6. แอพนี้ฟรี ย้ำนะคะว่า ฟรี

ทีนี้มาดูข้อด้อยของแอพนี้กันบ้างค่ะ
1. ถ้าเราใช้โทรศัพท์ตระกูล Android รูปภาพเเละวิดีโอที่ถ่ายจะไม่ค่อยชัดเท่าพวกตระกูล iOS
2. ต่อจากข้อหนึ่งคือถ้ามีการอัพเดตแอพพวกตระกูล iOS จะอัพไวกว่าค่ะ
3. ค่อนข้างยากสำหรับมือใหม่หัดเล่น
โดยรวมจขกทใช้ทั้งของ iOS/Android ก็ถือว่าโอเคเลยเพราะส่วนมากไม่ค่อยแคร์เรื่องภาพชัดหรือไม่ชัดอยู่เเล้ว

เอาหละค่ะขั้นตอนแรกนี้เบสิกกิ๊บก๊อยมากๆคือเพื่อนๆสามารถดาวโหลดแอพนี้ได้ที่ Store/Play Store
หลังจากติดตั้งเสร็จเพื่อนๆก็จะได้รูปดั้งภาพ

หลังจากนั้นให้กดไปที่แอพนะคะเเล้วมันจะขึ้นมาแบบนี้

สำหรับใครที่สมัครเเล้วเลื่อนไปอ่านขั้นตอนการเล่นได้เลยค่ะ เเต่อันนี้จะรีวิวตั้งเเต่เริ่มเเรกยันจบเลย
ส่วนคนที่ยังไม่ได้สมัครก็กดไปที่ Sign Up เพื่อสมัครเป็นสมาชิกได้เลยจ้าา พอกดเเล้วจะเป็นแบบนี้

คือเราต้องใส่อีเมลของเราเเละกด Continue เพื่อขั้นตอนต่อไป

อันนี้ก็กรอกไปเลยจ้า ของ จขกทใส่เเบบมั่วๆไปเพราะว่าอันนี้สมัครมารีวิวให้เพื่อนๆดูอันจริงๆจขกทใส่วันเกิดจริงๆลงไป
หลังจากกรอกพวกนี้เสร็จก็ขั้นตอนต่อไปค่ะ ขั้นตอนนี้คือเราต้องตั้งชื่อ ID ของเรา จะตั้งอะไรก็ได้ค่ะเเล้วเเต่เลย
(ปล. เห็นรูปชูนิ้วโป้งข้างๆไหมคะอันนั้นเอาไว้ตรวจว่าชื่อเราไม่ซ้ำกับคนอื่นเเละเราสามารถใช้ชื่อนี้เล่นได้ คล้ายๆแอพ Line แหละคะ)

และแล้วก็มาถึงขั้นตอนที่เราจะต้องใส่เบอร์เเละเลือกประเทศ ซึ่งถ้าไม่อยากใส่ก็กด skip ตรงมุมขวาบนได้เลย
ถ้าเราใส่เบอร์ไปแล้วระบบของแอพจะค้นหาเพื่อนๆของเรา ว่าเอ๊ะใครเล่นแอพนี้บ้างนะอะไรประมาณนี้

เสร็จมันก็จะมาหน้านี้อันนี้จขกทชอบมากคือมันขึ้นมาให้เราเลือกรูปผีเหมือนรูปที่โชว์หนะคะ
ขอบอกนะคะเลือกทุกรูปที่มีผีอยู่ไม่งั้นเราจะติดอยู่ตรงนี้เป็นชัวโมงเพราะจขกทเคยโดนมาก่อน หัวเราะ

หลังจากเลือกเสร็จก็กด Continue เเละประมาณว่าระบบมันจะหาเพื่อนที่เล่นแอพนี้ให้เราโดยอัตโนมัต
เเต่เราต้องเป็นคนแอดเอานะคะ

นี้ก็รายชื่อเพื่อนของ จขกท เองโดยที่ข้างบนจะเป็นชื่อที่เค้าใช้ใน Snap เเต่ข้างล่างจะเป็น ID

หลังจากนั้นก็กด Continue และก็เป็นอันเสร็จการสมัคร เย้ๆๆ
ตอนนี้เราจะมาสอนใช้แอพกันนะคะ ง๊ายยยง่าย ง่ายกว่าปลอกกล้วยอีก
ปล. อันนี้หน้าแรกของแอพนะคะ

และเห็นที่มันขึ้นเตือนมาไหมคะว่าให้เรากดไปที่รูปผี เมื่อกดไปเเล้วมันจะขึ้นมาแบบนี้เป็นเหมือนพวกรายชื่อเพื่อนและ
สามารถเพิ่มเพื่อนได้ อันเเรกที่มันเขียนว่า Added Me ก็ประมาณแบบว่ามีคนเพิ่มเราเข้ามาค่ะ สามารถเชคได้

ตรงที่มันขึ้นมาเตือนเราสามารถกดเข้าไปและถ่ายรูปหน้าตัวเองเพื่อเอาขึ้นเป็นรูปโปรไฟล์เวลาเพื่อนแอดเรามาเค้าจะได้รู้ว่า
อ๋อนี้คือรูปโปรไฟล์ของ...นะ
เพื่อนๆเห็นตรงรูปถ้วยรางวัลข้างบนผีไหมคะ อันนั้นทำหน้าที่เหมือนของรางวัลเวลาเราสะสมเเต้มไว้ค่ะ เช่น แคปหน้าจอเพื่อน,
ส่งวิดีโอ, ถ่ายรูปกับฟิลเล่อ ฯลฯ

ถ้าจะกดออกจากหน้านี้ก็กดไปที่คำว่า Trophy Case หรือไม่ก็สไลด์ไปทางขวามือนะคะมันจะกลับมาหน้ารูปผี
หลังจากนั้นเรามาดูสิ่งที่เราควรจะรู้ตั้งเเต่เเรกๆเเล้วกันนะคะ คือไอ้ไอคอนsetting มุมขวาบน ถ้าเรากดเข้าไป
มันจะเป็นเหมือนกับข้อมูลที่เราต้องใส่ให้เรียบร้อย พอเราใส่เเล้วก็จะได้เหมือนกับคะเเนนอะไรสักอย่าง จขกท จำมิได้

อีกครั้งนะคะเวลาเราจะกดออกจากหน้าอันให้กดไปที่คำว่า Settings หรือเลื่อน/สไลด์ไปทางขวามือ
มันจะกลับมาหน้ารูปผีเหมือนเดิม ทีนี้เห็นไอคอลเครื่องหมายคำถามไหมคะ อันนั้นไม่มีอะไรมากค่ะมันเป็นเหมือนกับ
สอนให้เราเพิ่มเพื่อนอะไรประมาณนี้ก็ข้ามๆไปเถอะค่ะ พวกนี้ไม่สำคัญสักเท่าไหร่
ต่อมานะคะ กลับมาสู่หน้าหลักของเราแบบนี้

- ตรงมุมบนขวา (รูปหน้ายิ้ม) เป็นที่เปลี่ยนกล้องคะ จากกล้องหน้าไปกล้องหลัง หรือหลังมาหน้า
แต่วิธีของ จขกท ง่ายกว่ามากคือ กดไปที่หน้าจอตรงไหนก็ได้ค่ะ2ครั้ง(ติดกันนะคะ) มันก็จะกลายเป็นกล้องหลังให้
ถ้าอยากใช้กล้องหน้าก็แค่จิ้มไป2ครั้งมันก็กลับมากล้องหน้า โดยไม่ต้องไปเสียเวลากดไอ้รูปไอคอนอันนั้นเลย
- มุมซ้ายบนเป็นที่เปิด/ปิด แฟลช เเต่เอาจริงๆใช้แสงไฟในห้องช่วยค่ะไม่ต้องใช้แฟลชหรอก แต่ที่ไทยน่าจะโอกว่า
เพราะพนะอาทิตย์นี้ส่องแสงแวววัวเหลือเกินเดินไปไหนก็มีเเต่แสงแดด (อันนี้ไม่เกี่ยวเเล้วค่ะบ่นเฉยๆ ก็แดดมันร้อนเนอะ)

อันนี้ต่อจากตอนที่เเล้วเลยค่ะจากหน้าเเรกเราก็เลื่อน/สไลด์ หน้าจอไปทางขวา ก็จะเห็นเหมือนรายชื่อเพื่อน
เวลาเราเเชทกับพวกเพื่อนๆมันก็จะมาขึ้นหน้าเจออันนี้

เเต่ถ้าเราเลื่อน/สไลด์ หน้าจามาทางซ้ายก็จะเข้ามาสู้หน้าที่เพื่อนๆของเราจะโพสพวกวิดีโอเเละกิจวัตประจำวัน
เช่นถ่ายรูปในห้องเรียน,กินข้าว,รูปหลุดเพื่อน ฯลฯ
- ตรงที่มันเขียนว่า Discover พวกนี้จะเป็นข่าวบันเทิงดารา,สาระความรู้ เเละอื่นๆค่ะ ไม่ต้องไปสนใจ
เเต่ถ้าอยากอ่านก็กดเข้าไปอ่านได้นะคะเเต่พวกนี้เหมือนเป็นโฆษณา จขกท ขี้เกึยจเลยไม่ได้เข้าไป
Ps. เวลาเราอ่านอะไรก็สามารถกดค้างไว้สัก2วิ เเล้วมันจะแคปหน้าจอเเล้ว จากนั้นเราสามารถส่งสิ่งพวกนี้
ไปให้เพื่อนๆของเราอ่านได้ค่ะ เจ๋งใช่ปะล๊า
- ส่วน Live มันจะเป็นพวกมันสำคัญที่มีคนไปเที่ยวหรือไปที่นั้นเยอะๆเเล้วถ่ายรูปหรือวิดีโอใน Snap
จากนั้นทางทีมงานของ Snap ก็จะเอาวีดีโอพวกนี้มารวมกันเป็นเรื่องราวเเละเผยเเพร่ให้พวกเราดูจ้า

ตอนนี้เรามาดูวิธีเล่น Snap ยังไงไม่ให้เบื่อกันบ้างงงง (วิธีใช้ฟิลเตอร์/เอฟเฟ็ค)
1. อยากส่งข้อความหาเพื่อนก็เเค่กดไปที่หน้าจอ เเล้วมันจะมีคีย์บอร์ดขึ้นมาให้เราพิมพ์ใช้ได้ทุกภาษาค่ะ
อันนี้เมื่อเราเป็นมือใหม่มันก็จะขึ้นพวกเเนะนำมาให้เรา กดผ่านได้เลยนะคะไม่ต้องไปสนใจมันไม่มีอะไรมาก
แต่ถ้าอยากเปิดโลเคชั่นตามที่เเจ้งเตือนก็สามารถทำได้เลยค่ะ

2. เมื่อเรากดถ่ายรูปหรือวิดีโอเเล้ว เราสามารถใส่ฟิลเตอร์/เอฟเฟ็คหลังถ่ายได้ เช่นพวก เวลา,วัน,สถานที่,
หรือบางครั้งมันจะขึ้นมาแบบวันสำคัญต่างๆ

3. ทีนี้ไฮไลท์ของแอพนี้ก็คือฟิวเตอร์ที่ซ่อนอยู่ วิธีการใช้ก็คือ เเท๊น..แท..แด...แดน...แทน...แท๋นน
พวกรูปสุนัข (หมา ภาษาบ้านๆ) และอื่นๆอีกมากมายแบบนี้ค่ะ

ปอลอลิง. อยากได้เอฟเฟ็คแบบนี้ให้เพื่อนๆกดหน้าจอค้างไว้สัก 2-3 วิ เเล้วมันจะมีเหมือนไอ้เครื่อง
ตรวจเเละสแกนหน้าของเราขึ้นมาพร้อมกับพวกเอฟเฟ็คเเละฟิลเตอร์ค่ะ
ปอลอลิง2. อันนี้ไม่ใช่รูปเค้านะก๊อปมาจากอินเตอร์เน็ต

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆน้องพันธิปทุกๆคนด้วยนะคะที่เข้ามาเยี่ยมชมเเละอ่านกระทู้นี้
ถ้าเพื่อนๆมีความประสงค์เกี่ยวกับบางส่วนเเละบางอย่างของแอพก็คอมเม้นไม้ได้เลยนะคะ หวังว่ากระทู้นี้
จะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย ขอบคุณจริงๆนะคะ
สวัสดีค่ะ
ชื่อสินค้า:   Application iOS, Android
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่