[CR] เที่ยวเมืองไทย หนีร้อน ไปหาทะเล ภูเก็ต พังงา ตาชัย สิมิลัน สุรินทร์ ไปครั้งแรก จัดให้ครบ 14-18 November 2015

เริ่มต้นทริปจาก Big sale มาเมื่อไหร่จัดไปอย่าให้พลาด ได้ราคาไปกลับ ภูเก็ต 895 บาท โล่งใจ อนาคตไม่รู้ทริปจะจ่ายเยอะไหมที่แน่ๆได้ตั๋วถูกแล้วโว้ยยย

จองตั้งแต่ Nov 2014 กว่าจะได้ไป Nov 2015 เหลือเวลาอีกมาก เลยหาอ่านรีวิวเพิ่ม เชคราคาทัวร์ ราคาโรงแรม การเดินทางโน่นนี่เยอะแยะต้องขอบคุณ 2 กระทู้หลักๆที่ช่วยเรื่องข้อมูล
http://pantip.com/topic/32729186   [CR]รวบรวม-รีวิว "โรงแรมที่พัก ที่กิน ที่เที่ยว ย่านเมืองเก่าภูเก็ต" ต้อนรับ high season
http://pantip.com/topic/33341353   [CR]ที่บางที่... มีแต่เราที่รู้ : )
รวมทั้งขอขอบพระคุณกระทู้อื่นๆอีกมากมายหลายสิบกระทู้ที่ไม่ได้กล่าวถึงด้วยค่ะ

เริ่มทริป 14 NOV 15
เดินทางตอนเที่ยง จากถิ่นฐานบ้านเกิด กทม มุ่งสู่ ภูเก็ตกับสายการบิน แอร์เอเชีย บินตรงเวลาเป๊ะเหมือนเดิม ที่เหมือนเดิมกว่า คือ ฉันตื่นสายเหมือนเดิม พอดีเมื่อคืนดื่มหนักไปหน่อย อ้วกแตกอีก ตั้งนาฬิกา 7 โมง ตื่นมา 9.30 จ้า รีบอาบน้ำแต่งตัวให้ไว ดีนะเนี่ยจัดเป๋าล่วงหน้า 1 อาทิตเลยชิลๆ ไม่ค่อยตื่นเต้นเท่าไหร่เลย(เหรอออออ)

บินถึงภูเก็ตปุ๊ป รถตู้ที่จองไว้ก็มารอรับอยู่แล้ว ราคาเหมา 600 บาท โชคดีบ้านเพื่อนทำทัวร์เลยได้ราคานี้มา รถนั่งสบายใช้เวลาประมาณ 40 นาทีก็ถึงที่พัก Chino town gallery guesthouse อยู่ซอยสุ่นอุทิศ หรือซอยตัน ถนนเยาวราชนั่นเอง ที่นอนสามเตียง คืนละ 990 ปลั๊กเยอะ แอร์เย็น น้ำแรง มีน้ำอุ่น ห้องใหม่ สะอาด ไม่กว้าง ไม่แคบ แต่ไม่มีทีวีนะ

โยนเป๋าทิ้งแล้วไปเดินเล่นย่าน Old town ดีกว่า ก่อนอื่นเติมพลังกันที่

ร้านโกปี้เตี่ยม อยู่ถนนดีบุก มื้อแรกขอเป็น

ผัดฮกเกี้ยน

ข้าวหมูฮ้อง

ข้าวหมูทอด
น้ำ 3 แก้ว รวมเป็นเงินประมาณไม่เกิน 500 อาหารอร่อย ปริมาณเยอะ ต้องไปลองนะ

ปล. เราลงเงินกะเพื่อนคนละ 1000 รวม 3000 บาทใช้เป็นค่าใช้จ่ายพวกอาหาร เงินเหลือถึงวันสุดท้าย แถมจ่ายง่ายไม่ต้องมานั่งหาร แค่เตรียมกระเป๋าใบเล็กแยกเงินไว้ ง่าย สะดวก สุดๆ

หลังจากนั้นเราก็เดินรอบๆย่านเมืองเก่า เดินหลายถนน ดีนะแดดไม่ร้อนมาก

แต่ขอบอกเลยว่า ไม่ไกลอย่างที่คิด เดินไม่เกิน 10 ก้าวก็ถึงแยก อ้าว ถึงถนนเส้นใหม่อีกแล้ว
ถ้าจะให้บอกโซนที่ชอบก็จะเป็น ซอยรมณีย์ ถนนดีบุก ถนนถลาง ตึกธนาคารกสิกร

มื้อเย็นเราลองไปกินข้าวต้มแห้ง ร้านโกเบ๊นซ์ เดินไกลโคตร ราคาชามละ 50 บาท
ส่วนตัวชอบหมูกรอบ หนังกรอบเนื้อนุ่ม เค้ามีแบบสั่งแยกหมูกรอบล้วนด้วย เห็นโต๊ะอื่นสั่ง  
กับน้ำลำไย แก้วล่ะ 20 ให้เนื้อเยอะดี
ส่วนอื่นๆ ไม่ว่าจะเป็นน้ำซุป เครื่องใน เราชอบร้านเกาเหลาเลือดหมู ซอยแปลงนาม ที่เยาวราชมากกว่า

ขากลับเจอร้านขายน้ำมะพร้าว เจ้าของสวนมาเอง ลูกละ 20 น้ำเยอะมาก เนื้อมะพร้าวอ่อนมาก นุ่ม อร่อย
เจอร้านแบบบังเอิญตอนเดินกลับ โชคดีสุดๆ อิ่มแล้วก็เข้าโรงแรม มาส์กหน้า นอนค่ะ พรุ่งนี้รถมารับตอน 6.20

15 NOV 15
ได้ออกทะเลซะที วันนี้เราไปเกาะตาชัยกับ Loveandaman ค่ะ ค่าทัวร์จองงาน ททท ราคา 2099 รถรับส่งภูเก็ต 300
นั่งหลับไปตื่นนึงก็ถึงสำนักงานของเลิฟ ที่นี่เค้ามีอาหารเช้าให้รองท้องค่ะ เป็นแซนวิช ข้าวต้ม พาย
อยากบอกว่าข้าวต้มอร่อย เครื่องก็หลากหลายค่ะ แค่ชาอย่างเดียวก็มีให้เลือกถึง 4 แบบ
เยอะขนาดนี้นึกว่ามากินบุฟเฟ่ต์โรงแรม แต่กินยังไม่อิ่มค่ะ ไกด์ทอมมี่มาตามบอกคนครบแล้ว เรือจะออกล่ะ
จะกินอะไรหยิบติดมือไปได้ค่ะ ก่อนไปมีการบรีฟข้อมูลเกี่ยวกับเกาะตาชัยกันก่อน

เสร็จแล้วก็โยนรองเท้าทิ้ง กระโดดขึ้นเรือ Passion มุ่งหน้าสู่เกาะตาชัยกันเลยค่าาาา
ปล.รีบขึ้นเรือให้ไวจะได้จองที่นั่งก่อน ถ้าสงสัยจะเมาเรือไม่ชัวร์แนะนำให้ทานยา และนั่งที่ท้ายเรือนะคะ
ส่วนเราขึ้นหลังสุด ไปโน่นเลยค่ะหัวเรือ โยกไปกับคลื่น อาบไปกับแดด แต่ไกด์ไม่ทิ้งค่ะมาร้องเพลงให้ฟัง
แถมชวนถ่ายรูปเก๋ๆ เลยได้รูปสวยๆ ตั้งแต่ยังไม่ถึงเกาะตาชัย บอกแล้วมากับไกด์เลิฟไม่ต้องห่วง สวยทุกรูป

นั่งเรือประมาณ 1.20 ชม. ก็ถึงเกาะตาชัย

เริ่มกิจกรรมด้วยการดำน้ำ โชคดีเจอปลาไหลมอเร่ย์ด้วย
ไกด์ทอมมี่ดำน้ำลงไปถ่ายรูปมาให้ค่ะ มีดอกไม้ทะเลและน้องนีโม่ด้วย แต่กอเล็กไปหน่อย ดำน้ำเสร็จแล้วก็ขึ้นมาฝั่งค่ะ
ส่วนคนที่ไม่ไปดำน้ำรอบแรก ขอขึ้นฝั่งมาก่อนก็ได้ค่ะ พวกรอบที่ดำน้ำเสร็จแล้วกลับมา ถ้ามีคนอยากดำน้ำอีก
ไกด์ทอมมี่จะพาไปอีกจุดค่ะ เพื่อนที่ไปมาบอกเจอนีโม่เหมือนกัน เสียดายเราไม่ได้ไป เพราะมัวแต่กินข้าวกลางวันค่า 5555

ข้าวกลางวันจะมาเป็นเซทค่ะ มีข้าวผัด กะเพราทะเล สปาเกตตี้ แล้วแต่จะเลือกนะคะ
ด้านในจะมีอีกกล่องของเราได้ผัดไท ส่วนเพื่อนได้หมูมะนาวค่ะ ของหวานจะเป็นบราวนี่
อิ่มค่ะมื้อนี้ ส่วนเครื่องดื่มเป็ปซี่ น้ำเปล่า แล้วแต่จะเลือกเลยค่า
แต่ทานเสร็จแล้วขยะทุกชิ้น ย้ำ ทุกชิ้น ทิ้งในส่วนที่ทางทัวร์จัดไว้ให้นะคะ

ทานข้าวเสร็จแล้วก็ไปเดินป่าค่า เดินตามหาปูไก่ ปูเสฉวน หอยมรกต สองอย่างแรกเจอเยอะค่ะ
ส่วนหอยมรกตหายากนิดนึง

เดินไม่ทันเหนื่อยก็ทะลุมาที่ชายหาดอีกด้านค่ะ แล้วก็ถึงเวลาที่เรารอคอย มาตาชัย มาถ่ายรูปค่ะ
ทั้งทริปขอรูปสวยก็ที่ตาชัยนี่แหละค่ะ
ปล. ถ้าดำน้ำมาก่อน ให้ไปล้างตัวที่ห้องน้ำก่อน ผมจะได้ไม่เหนียว จะสะบัด จะกระโดด ถ่ายรูปจะได้สวยๆค่ะ

มุมถ่ายรูปนี่ ขอบอกเลยถ่ายตรงไหนก็สวย บนทรายสีขาว ในน้ำทะเลใสๆ หรือจะบนโขดหินก็งาม
ถ่ายไปเหอะค่ะ เอาให้คุ้ม ส่วนตัวขอแนะนำโขดหินด้านขวาของหาด มุมสวยดีค่ะ
ส่วนถ้าจะให้ไกด์ถ่ายให้ รอคิวนิดนึง แต่รอบที่เราไปคู่รักเยอะค่ะ ให้เค้าก่อน ส่วนกรุ๊ปเราได้ถ่ายโน่นตอนใกล้กลับ 555
อย่างว่าคิวไกด์ของเลิฟเค้าฮอตจีจี ระหว่างรอไกด์ ก็ถ่ายกันเองเนี่ยแหละค่ะ โพสจนตัวดำ แสบผิวไม่ว่าค่ะ
ท่าไหนเด็ด ท่าไหนโดน ต้องดึงออกมาโพส
ปล. เอาทรายมาติดที่แขน ขา หน้าอก สักนิด แล้วรูปจะชิคขึ้นเยอะเลยค่ะ (ไกด์)ขอบอกกกก

บ่ายสามได้เวลากลับ มาถึงเกาะเป็นลำแรกๆ แต่กลับลำสุดท้าย แถมเรือไว แซงหน้าลำอื่น ไป 3 ลำ เรือ Passion แรงดีจิงๆค่า เลิฟๆอ่ะ

คืนที่ 2 เราย้ายมานอนที่โฮสเทลที่ฮิปมากๆ เดากันออกไหมเอ่ย Monkey Dive Hostel ค่าาา
พอดีเรามาสามคนแต่ได้ปิดห้อง 4 เตียงเป็นของเราในราคา 1000 บาท ดีที่นอนเขาหลัก รถตู้ขับมาประมาณ 40 นาทีก็ถึง
มาถึงเชคอินแบบง่วงๆ (ง่วงมากจนคุยกับเค้าไม่รู้เรื่อง) จ่ายค่า รร ที่เหลือ พร้อมค่ามัดจำกุญแจและผ้าขนหนู 100 บาท
ห้องพักขนาดพอดีไม่อึดอัด ห้องน้ำสะอาด มีไดร์เป่าผม พร้อมห้องนั่งเล่น มุมถ่ายภาพ
และที่ปลื้มสุดคือ สตาฟที่นี่ และบรรดาลูกค้า ผช โอ๊ย หุ่นดี แซ่บลืม อุ้ย เผลอตัว เอาเป็นว่า วิวดีจิงๆค่ะ คอนเฟิร์ม 5555
ปล. รูปในโรงแรมเซฟมาจากในกูเกิ้ลนะคะ

แต่โชคไม่เข้าข้าง (รึเปล่า) ฝนตกค่ะ ตกหนักมาก ตกเหมือนไม่เคยตกมานานแปดปี
แผนที่ว่าจะไปกินมื้อเย็นสวยๆที่ Casa de la flora พับค่ะ สรุปกางร่ม ข้ามถนน ไปกินร้านอาหารตรงข้ามโฮสเทล
และที่นี่เองที่ทำให้เรารู้สึกว่า โชคยังอยู่กะเราเฟ้ยยยยยย คืออาหารร้านนี้ ราคาพอๆกะร้านตามแหล่งท่องเที่ยว
คือ ราคาจานละหลับสิบปลายๆ แต่ เน้นค่ะ เน้น จานใหญ่มาก ขนาดสายแ_ก อย่างเราที่ ผช ยังยกธงขาว
ยังขอบอกเลยว่าจานใหญ่มาก คุ้ม แถมคนไทยได้ราคาลดด้วย แนะนำ กุ้ง หมึก ชุบแป้งทอด ลองเลย
กุ้งตัวใหญ่ หมึกเนื้อเด้ง (ลืมถ่ายรูปมา) อ้ากกก อยากกลับไปกิน มื้อนี้กินไป 720 บาท อิ่มมาก หารสามแล้ว คุ้มสุดๆ

โรตี แกงเขียวหวาน

เซทขนมจีน

เวลา 23.00 กำลังจะล้มตัวลงนอน ไลน์เข้าพร้อมข่าวร้าย ทัวร์ Dis_ C_ ทัวร์ที่เราแพลนว่าจะไปก่อนหน้านี้ แต่พายุเข้า
เลยย้ายมาว่าจะไปวันที่ 17 พย แถมชวนเพื่อนไปด้วยกัน จ่ายตังครบถ้วน เฝ้ารอจะไปล่องเรือ ชมโลมา ดูพระอาทิตย์ตก  
เราต้องซื้อตั๋วเครื่องบินใหม่ของนก_ สำหรับขากลับ อ้าว นก_ก็ยกเลิกไฟล์ท ไม่ใช่แค่เลื่อนค่ะ นางยกเลิก จองครั้งแรก เจอนกทำพิษ
เคราะห์ยังไม่หมด ทัวร์ส่งไลน์มาบอกตอนห้าทุ่ม ของวันที่ 15 ว่าขอยกเลิกค่ะ เรือเสีย (เหรอ?)
โอ๊ย ห่านสลัดฟักทองมาก จะไปวันที่ 17 บอกยกเลิกวันที่ 15 ทำไงคะทำไง ดีที่ทัวร์คืนเงิน 100% (ซื้อทัวร์มา งาน ททท ราคา 3600)
เลยจองทัวร์กับเลิฟไปเกาะสุรินทร์แทนค่ะ กว่าจะได้นอนเกือบตี 1 ดี๊ดี
ชื่อสินค้า:   เกาะตาชัย เกาะสิมิลัน เกาะสุรินทร์ Love andaman Seastar Monkey dive hostel Mustsea kata Chino town gallery guesthouse
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่