"เมา-มีsex-ตื่นขึ้นมาเเล้วจำไม่ได้" เกิดขึ้นได้จริงหรือแค่ในละคร ? (18+)

กระทู้คำถาม
จากหัวกระทู้เลยครับ ผมอยากจะรู้ว่า เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นได้จริงหรือไม่ ?
#ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีนะครับ แต่เจอมาเเล้วสงสัย ข้องใจแบบสุดๆ

เพราะเอาจริงๆ ทุกคนที่ โตพอจะถึงวัยนี้ก็น่าจะรู้นะครับว่ามันไม่ได้ จะทำขณะละเมอได้ มันต้องรู้สึกมันต้องมีสติซักหน่อย (ต่อให้เมา เวลา... มันก็เหนื่อยหรือ รู้สึก... จนส่างเมาแน่นอน) ในความคิดผมมันเป็นไปไม่ได้ ต่อให้ เก่งขนาดไหน สกิลระดับสูงยังไงมันไม่มีทางจะเก่งจน... ตอนไม่ได้สติหรอก
ถึงแม้จะโดนฝ่ายหญิง ปล้ำ ผมก็คิดนะว่า ของผู้ชายเองก็ยัง ฟิต ได้ยากเลยตอนเมาเนี่ย !! ไม่ใช้หนัง AV จะเฮ้ย!!

ปล.เรื่องความเมา จากประสบการณ์ของผม ถ้าตัวเรายังมีสติเเล้วดื่มจนเมาประมาณนึงมันจะทำให้รู้สึกชาและมึนๆ เรียกได้ว่าอึดทนนาน น๊านนนนานจนง่วง เเต่ ไอเมาจนหลับไปแล้วเนี้ย ผมไม่เชื่อเลยว่าจะไป ... ใครได้อีก

มันเกิดขึ้นได้จริงๆ หรอ?
ชีวิตจริงไม่ใช้ละครซักหน่อย (-__-)"

FacepalmFacepalmFacepalmFacepalmFacepalm
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
เกิดขึ้นได้จริงๆจ้า

คุณPartitaเคยตอบคลายข้อสงสัยไว้นานละ สาระจัด
เต็มมาก ขอก้อปมาตอบกระทู้นี้นะคะ
---------
ความคิดเห็นที่ 13
ที่เมาแล้ว "ภาพตัด" ตามที่ จขกท.เรียกนั้น

มันคืออาการที่สมองถูก "ตัดขาด" การสื่อสารและควบคุมของสมอง เรียกว่า Neurophysiological blackout
พยาธิสภาพของอาการนี้ เกิดจาก Alcohol จำนวนที่เข้มข้นไปขัดขวาง receptors ของสมองส่วน hippocampus
มิให้รับ glutamate ได้ และการถูกขัดขวางนี้เอง ที่ทำให้กระแสประสาทส่วนนี้หยุดชะงักไป ทำให้ยุติการควบคุม
ร่างกาย ทำให้เกิดอาการหมดสติ หรือที่ จขกท.เรียกว่าภาพตัดไปนั่นเอง

กลไกเหล่านี้ จะมีผลต่อเนื่องมากขึ้นไปอีกเกี่ยวกับความจำในช่วงนั้น ๆ
ซึ่งผู้ที่สร่างเมาแล้วมักจะจำอะไรในช่วงนั้นไม่ได้เลย เรียกกันว่า fragmentary blackouts
ดังนั้น ที่เราได้ยินกันว่า "กรูไม่รู้ กรูเมา"  หรือ  "ผมขอโทษ ผมเมามากเลยคืนนั้น" เนี่ย .... ก็เป็นเรื่องจริงครับ
-----------
นอกนั้นสมาชิกท่านอื่นๆอธิบายอาการหมดสติ
ความคิดเห็นที่ 13-7
คืออย่างนี้ครับ สมองส่วน hippocampus เนี่ยมันทำหน้าที่ "สร้างความทรงจำ" ครับ เช่น พอหมดวันนี้คุณนอนหลับ
พอตื่นเช้าวันถัดไปคุณจำได้ว่าเมื่อวานทำอะไรมั่ง ถ้าสมองส่วนนี้ถูกบล็อคก็เหมือนพิมพ์งานในคอมแล้วไม่กด save
อ่ะครับ พอปิดเปิดเครื่องใหม่ก็หายหมด พอจะเห็นภาพไหมครับ

ความคิดเห็นที่ 13-8
สื่อหลายอย่างสมัยนี้ใช้คำผิดทำให้สับสนครับ  หมดสติเนี่ย ไม่ได้แปลว่าหลับนะครับ มันคืออาการไม่รู้สึกตัวครับ อาจจะเดิน วิ่ง แทงคนตาย
yesใครไม่รู้ หรือพูดได้เป็นเรื่องเป็นราว หรือเดินละเมอก็เรียกได้ว่าหมดสติเช่นกัน
มันเหมือนกับว่า หมดสติเนี่ยเป็นเซท แล้วสลบเนี่ยมันเป็นซับเซทของหมดสติ คือหมดสติไม่จำเป็นต้องสลบ แต่ถ้าสลบเนี่ยคือต้องหมดสติ
อะเครเนอะ

สรุป-เป็นเรื่องของalcoholส่งผลต่อสมองส่วนควบคุมความจำจนระดับทำให้หมดสติ คุณเมาแล้วอาจจะเดินเหินอะไรได้เหมือนคนปรกติทั่วไป แต่ตื่นเช้ามาจำเรื่องเมื่อคืนไม่ได้
(การหมดสติมีจำแนกยิบย่อยลงไปอีก เป็นได้ทั้งสลบ ไม่มีสติจำเหตุการณ์ไม่ได้ หน้ามืดไปนอนกองกับพื้น ฯลฯ)

กระทู้ต้นทาง -> http://pantip.com/topic/32040608/desktop
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่