ยังมีคน trade หุ้นตามดาวน์โจน น้ำมัน อยู่อีกหรอ

คือมันก็ก็ไม่ได้สัมพันธ์กันเป็นเส้นตรงอะไรขนาดนั้น
แล้วอีกอย่างผมว่ามีบางครั้งที่ตลาดไทยเราไปก่อนดาวน์โจน
ประมาณว่าเราแดงเขาก็แดงตาม พอเปิดมาอีกวันเราแล้วดาวคืนนี้ก็เขียว

ผมว่าหาระบบการลงทุนที่ดีกันกว่าครับ อาทิเช่น
ตลาดขึ้นมาจาก 1220จุด ตอนนี้ 1400 จุด ผมว่าลงไป 1370 จุดก็ไม่ถือว่าจะแปลกอะไร
สมมุติเราซื้อ 1400 จุด วันนี้ แต่เราก็ตั้งจุดตัดขาดทุนไว้ 1365 จุด ถ้าแนวรับอยู่ที่ 1370 จุดนะครับ
แบบว่าสลิปลงมาหน่อยกัน Error (เทคนิคไม่ได้แม่นยำอะไรขนาดนั้น ส่วนตัวตัวเทคนิคความถูกต้องในระยะยาวประมาณ 35-45%)
แต่เราก็ตั้ง target Price  ที่ 1450 อะไรประมาณนี้ ให้ RRR มากว่า 0.50
ถ้าเทรดแบบนี้ผมว่าไม่ต้องดูโจนด์หรืออะไรเลย

แล้วเวลาซื้อก็แบ่งกองเงินซื้อ เพราะกำหนดความเสี่ยงไปแล้ว
เวลาตลาดลงเราก็ไม่ซีเรียส
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่