ข้อสงสัยเกี่ยวกับการยิงปืน Sniper Rifle และปืน Rifle ต่างๆ ที่ทำการติด Scope

คือตามหัวข้อเลยครับ ที่สงสัยเพราะว่า การยิงปืน Rifle ที่ทำการติด Scoper มาแล้ว
เพราะ การติด Scope เนี่ย เป้ากับ ลังเพลิง มีระดับความสูงที่ต่างกัน ผมเลยเกิดข้อสงสัยว่า ถ้ายิงในระยะ 10-20 เมตร
แล้วเล็ง Scope ที่ หน้าผาก ของเป้าหมาย กระสุนมันน่าจะโดน ประมาณระดับ สันจมูก หรือ ตา หรือป่าวครับ
แต่เวลาเห็นในหนัง หรือ เกม เขาจะเล็งตรงไหนมันก็โดนตรงนั้น (ยกเว้นลม)
ช่วยตอบคนโง่ๆ อย่างผมทีครับ ยิ้ม
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
มันต้องตั้ง scope  ก่อนครับ ว่าจะให้กระสุนกับจุดเล็งมันไปเจอกันที่ระยะเท่าไร เช่น ตั้งระยะไว้ 100 เมตร เล็งจุดดำ ยิงโดนจุดดำ แล้วขยับไปยิง 200 เมตร เล็งที่เดิม กระสุนมันก็จะ โดนต่ำกว่าจุดเล็งลงมา เพราะแรงโน้มถ่วงโลก ก็ต้องชดเชยโดยการเล็งสูงขึ้นสักหน่อยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่