ทำไม มาตราฐาน ปลั๊กไฟ แบบ3ขา ไทยมัน อันตรายขนาดนี้

ทำไม มาตราฐาน ปลั๊กไฟ ไทยมัน อันตรายขนาดนี้ เครื่องใช้ไฟฟ้า รุ่นใหม่ๆที่จำเป็นต้องมีสาย ground ที่ออกมาจะมี 3 ขา
ปลั้ก 3ขาของไทย ดัน มีขากราวด์ ตรงกลางที่ยาวกว่า ขาอื่นๆ
แถมเต้ารับส่วนใหญ่ ก็เป็นแบบ combination
สามารถเกิดความผิดพลาดในการเสียบ ได้ง่าย ถ้าบริเวณนั้นแสงสว่าง ไม่เพียงพอ
โอกาส เสียบขา ground ที่ยาวกว่าขาอื่น เข้าไปใน ช่อง L ทำให้เกิดไฟ ช๊อตได้
เพื่อนชาวเยอรมัน มาเมืองไทย เห็นปลั๊ก 3ขา ของบ้านเราแล้วส่ายหน้าเลย บอกว่าอันตรายมาก
ของ บ้านเขา ต่อให้หลับตาเสียบก็ไม่มีวัน ช๊อต หรือดูดได้เลย

เยอรมัน

ปลั๊กแบบต่างๆ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 5
การออกแบบให้กราวน์ยาวเป็นสิ่งที่ถูกต้องอยู่แล้วครับ ด้วยเหตุผลเรื่องความปลอดภัย (การหลับหูหลับตาเสียบปลั๊กเป็นสิ่งไม่พึงกระทำ และไม่ควรดึงปลั๊กออกโดยไม่จำเป็น ใช้การปิดสวิทซ์ก็พอ แต่ไทยเรารณรงค์ให้ถอดปลั๊กออกเมื่อไม่ใช้งาน นั่นเป็นวิธีที่ผิดครับ)

การออกแบบให้ขากราวน์ยาวนั้นมีเหตุผลว่า เมื่อเสียบปลั๊กให้สายดินต่อเข้ากับระบบก่อน เผื่อในกรณีที่เครื่องใช้นั้นชำรุด ไฟลงกราวน์อยู่แล้ว เราจะได้ไม่โดนดูดครับ เต้ารับที่ไม่ได้มาตรฐานเท่านั้นครับ ที่จะมีปัญหากับปลั๊กดังกล่าว

โดยรวมผมว่าปลั๊กแบบนี้ปลอดภัยดีครับ  แต่ก็มีปัญหาอยู่มากเช่นกัน เมื่อบริษัทผลิตเต้ารับ กับบริษัทผลิตปลั๊ก ไม่ยอมคุยกัน ผลิตปลั๊กแบบงอ ทำให้เมื่อไปเสียบกับเต้ารับ 2 ช่อง สายมันขี่กันครับ
ความคิดเห็นที่ 9
สิ่งที่ผมรับไม่ได้คือสิ่งนี้ครับทำไมไม่ปรึกษากัน คนออกแบบเต้ารับก็ทราบว่าเต้าเสียบติดผนังควรออกแบบให้งอ90องศาเพื่อถนอมสายตามแรงโน้มถ่วงแต่ดันมาออกแบบ อย่างนี้ จะเสียบอย่างไร ผมพยายามหาเต้ารับที่กราวน์อยู่ล่างและL N อยู่ในแนวนอน แต่หายากมากๆครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่