กุหลาบหินเหี่ยว เกิดจากอะไรคะ

เราซื้อน้องมาประมาณเกือบ 2 เดือนแล้วค่ะ ช่วงอาทิตย์แรกที่ซื้อมาใบน้องยังเต่งๆอยู่ เราก็รดน้ำแบยแคคตัสปกติอย่างที่คนขายบอกเลย ประมาณ 2 อาทิตย์หลังจากซื้อเริ่มรู้สึกว่าน้องเหี่ยวลงค่ะ แล้วพอ 1 เดือนใบข้างล่างของน้องเริ่มเหี่ยวๆเม่าฝนตก และเหี่ยวไปหลายไปเลยค่ะ เราเลยจัดการดึงไปเหี่ยวของน้องออกแล้วเปลี่ยนดินใหม่ เหมือนรากน้องไม่งอกเลยค่ะ คือรากน้องมีนะคะ แต่ว่าเหมือนเหี่ยวๆ เราเลยให้น้ำน้องอาทิตย์ละ 2 ครั้ง(เราใช้สลิงให้น้ำน้องนะคะ) น้องก็ยังไม่ดีขึ้นเลย ล่าสุดน้องมีใบเหี่ยวอีก 2 ไปแล้วค่ะเม่าตกใจเม่าโศกเม่าโศก เราให้น้ำน้องผิดหรือเปล่าหรือว่าเพราะเราให้แดดน้องทั้งวันน้องเลยเป็นแบบนี้คะ(เราเรียนซัมเมอร์ช่วงปิดเทอม ไม่ได้ดูแลน้องอย่างเต็มที่เลย TT)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่