ทำไมคนไทยส่วนมากยังยึดติดกับคำว่า...ข้าราชการ

กระทู้คำถาม
ตามหัวข้อเลย
แม่เราและญาติคนอื่นๆเขายังยึดติดกับคำว่า ข้าราชการ แม่เราชอบพูดเสมอว่า ทำงานข้าราชการนะจะได้สบาย(ครู) ทำไมอ่ะ?งานเอกชนหรืองานอิสระอื่นๆหรืออาชีพอื่นๆมันไม่สบายหรอ?มันไม่ดีหรอ?ถึงอยากให้ทำนัก แล้วพอเราบอกว่าไม่อยากทำ แม่ก็บอกอีกว่า งั้นก็ทำงานอะไรก็ได้แต่ขอให้แค่เป็นข้าราชการ เราไม่ได้มองว่าข้าราชการไม่ดีนะเพราะญาติเราส่วนใหญ่ก็ทำงานข้าราชการกันทั้งนั้น แต่เราเป็นพวกแหวกแนวไม่ชอบทำตามใคร ไม่อยากให้ใครมาบังคับ ทำไมผู้ใหญ่ไม่ค่อยเข้าใจเลยว่าวัยรุ่นสมัยนี้อยากทำงานอะไร?คิดแค่ด้านเดียว แล้วงานเอกชนมันไม่ดีหรอ?เราว่าดีไม่ดีเอกชนอาจดีกว่างานข้าราชการก็ได้นะ (คหสต) เราอยากรู้ว่าคนที่ทำงานข้าราชการเบื่องานที่ทำอยู่ไหม? แล้วคนที่ทำงานเอกชนเป็นยังไงดีไหม? แล้วคนที่ทำอาชีพอิสระเนี่ยเป็นยังไง?
ช่วยแชร์ความคิดเห็นกันด้วยนะคะ เราอยากรู้ว่าเอกชน,ข้าราชการ,งานอิสระหรืออาชีพอื่นๆเป็นไงกันบ้างเราไม่อยากยึดติดกับคำว่า...ข้าราชการ
ปล.เรากำลังเรียนป.ตรีอยู่(เราชอบทะเลาะกับแม่บ่อยๆเรื่องการทำงานข้าราชการ)
ขอบคุณล่วงหน้าที่มาร่วมแชร์กัน
ปล.ผิดพลาดประการใด กราบขอโทษงามๆ1ที

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่