วิบากกรรมของเจ้าหนี้ เจ้าหนี้ที่กัดไม่ปล่อยพอมีวิธีใดที่เหลือใช้ได้บ้างครับ

ยิ่งช่วงนี้งานหดๆ เลยต้องเอาเวลาว่างไปหาวิธีไปทวงหนี้ ของผมนี่ดีหน่อยนึงที่มีหลักฐาน ฟ้องศาลเรียบร้อยแล้ว ขั้นตอนกำลัง
จ่อไปที่กรมบังคับคดี แต่ผมลองสืบทรัพดูแล้วลูกหนี้ไม่มีทรัพสินใดๆเลย และไม่ยอมทำงานอีกด้วย ทำได้แค่ไปใล่บี้กับคนเป็น
พ่อเป็นแม่ ก็แอบเสียใจอยู่นิดๆที่ทำแบบนั้น แต่ก็ปล่อยไว้ไม่ได้จริงๆผมต้องทำไม่ทางใดก็ทางนึงเพื่อแสดงให้ลูกหนี้เห็นว่า
ผมกัดไม่ปล่อย ทุกวันนี้ได้เดือนละพัน คงจะใช้เวลาอีกสามสี่ปีถึงจะหมดหนี้กัน

ของแม่ผมแย่กว่านั้น ได้คืนวันละห้าสิบบาท วันใหนไม่ไปเก็บก็ไม่ได้เงิน ลูกหนี้จะเล่นแง่ตลอด เจ้านี้ทำอะไรไม่ได้จริงๆ
เดือนนึงเก็บได้แค่พันเดียว แถมยังต้องเสียเวลาไปเก็บอีกด้วย มันแย่มากๆเลย ผมเองว่างๆอยู่เลยไปสืบทรัพแกดู
เจ้าหนี้บานอยู่เหมือนกัน ทั้งนอนน์แบงค์ ทั้งนอกระบบ วันนี้ก็ไปปะทะกับพวกหนี้นอกระบบมาทั้งๆที่ไม่อยากทำเลย
แต่ก็ต้องทำเพื่อแสดงให้ลูกหนี้เห็นว่าผมกัดไม่ปล่อย จริงๆก็ไม่ได้ตบตีอะไรกัน แค่ผมไปขอเค้าลดดอกเบี้ยให้ลูกหนี้ผมหน่อย
จะได้หมดหนี้เร็วๆ เพราะผมต้องเก็บหนี้ต่อ เลยโดนด่ากลับมายับเลย แต่ดีที่ผมอยู่ในรถยนต์ และอยู่ในถิ่นเลยปลอดภัย

ทั้งสองรายมันไม่กลัวผมเลย ไม่มีความเกรงใจซักนิด ใช้หนี้คนอื่นได้แต่ไม่ยอมใช้หนี้ผมง่ายๆ ตอนนี้ไม่รู้จะทำอะไรแล้ว
เริ่มไม่ปลอดภัย ไปทวงเงินพ่อแม่ ก็เจอพี่น้องเป็นสิบเลย ไปข่มขู่ลูกเค้าเพื่อทวงเงิน  ไปทะเลาะกับพวกร้อยละยี่สิบ
เพื่อขอลดดอก แถมยังเอาตำรวจไปขู่อีก ผมก็ไม่รู้ว่าผมจะรอดไปได้อีกนานใหมเนี้ยย พี่ๆพอมีวิธีอื่นกันใหมครับ
สองรายนี่ก็เกือบแสนอยู่เหมือนกัน ไม่อยากศูนย์เงินก้อนนี้ (โดนโกงเบี้ยวแชร์ และโดนหลอกซื้อรถมือสองจ่ายเงินแล้วไม่ได้รถ)
จนกลายมาเป็นสัญญากู้ยืม
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เฮ้อ ทีหลังอย่าปล่อยกู้ก็หมดเรื่องเอาเงินซื้อของมาขายกำไรน้อยก็ยังดีกว่า ปล่อยกู้แล้วเก็บเงินไม่ได้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่