วางแผนเลี้ยงลูกตั้งแต่เกิดจบปริญญาโท ต้องใช้เงินเท่าไหร่ รู้ยัง ?

วางแผนเลี้ยงลูกตั้งแต่เกิดจบปริญญาโท ต้องใช้เงินเท่าไหร่ รู้ยัง ? งานนี้จัดเต็มให้อย่างละเอียด

ใครมีลูก หรือคนรู้จักวางแผนจะมีลูกเชิญช่วยกันแชร์ยินดีนะครับ หัวอกเดียวกันจากพ่อลูก 3

บทความนี้สำหรับคุณพ่อคุณแม่ทุกคนที่ต้องการวางแผนการเงินการลงทุนเพื่อรองรับค่าใช้จ่ายโดยเฉพาะค่าเล่าเรียนตั้งแต่เด็กจนโตของลูกน้อยที่เป็นดวงใจของคุณ หรือท่านที่ฝันอยากสร้างครอบครัวอยากมีลูกในอนาคต และอยากเตรียมตัวสำหรับวันนั้น ผมอยากจะขอแชร์ในฐานะหัวอกคนเป็นพ่อคนนึงเหมือนกันครับ

สืบเนื่องจากกระทู้พันทิพย์ "เลี้ยงลูกตั้งแต่เกิดจนจบ ป.ตรี ต้องใช้เงินเท่าไหร่ รู้ยัง?" บวกกับตัวผมเองมีลูก 3 คน เลยขอลองมาคำนวณกันหน่อยว่าต้องเตรียมเงินประมาณเท่าไหร่กันแน่สำหรับการจะเลี้ยงลูกหนึ่งคน โดยผมจะขอแบ่งเป็น 3 ทางเลือก คือ แบบประหยัด แบบปานกลาง และแบบแพงสุด ๆ ครับ

แบบประหยัด หมายถึง เรียนโรงเรียนรัฐ มหาลัยรัฐ และใช้จ่ายอย่างพอเพียง

แบบปานกลาง หมายถึง ส่งเรียนโรงเรียนแคทอลิค ต่อด้วยมหาลัยเอกชน และใช้จ่ายด้านอื่น ๆ อีกในระดับปานกลางค่อนข้างดี

แบบจัดเต็ม หมายถึง ส่งเรียนโรงเรียนนานาชาติ ไปต่อปริญญาตรีที่ต่างประเทศ และเลี้ยงดูปูเสื่อแบบจัดเต็ม ออกจะเวอร์นิด ๆ

งานนี้ ใครมีลูก หรือวางแผนจะมีควรอ่านครับ

ผมมีใช้ Wealth Path ช่วยในการวางแผนการเงิน รวมถึงวิเคราะห์ตัวเลขให้อย่างละเอียดเลยครับว่าจะส่งเสียให้เรียนแต่ละแบบต้องเตรียมเงินอย่างไร

ที่มารายละเอียดเต็ม ๆ ดูได้ที่ http://bit.ly/22rXaGR

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่