[ขี้หู] ควรจะแคะหรือไม่ควรแคะครับ?

เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา ผมมีอาการมีเสียงวิ่งในหู ดังมาก ไปหาหมอพบว่าขี้หูอุดตัน จนไปกดทับเส้นประสาทและการได้ยินเพี้ยนไป หมอให้ยาละลายขี้หู และกลับไปใช้เครื่องดูดขี้หูออก หมอบอกว่าขี้หูผมเยอะมาก (ตอนนี้ดีขึ้นแล้วข้างหนึ่ง แต่อีกข้างยังไม่ได้ดูดออก หมอบอกว่าขี้หูยังแข็งอยู่ไปหยอดให้อ่อนก่อน) ผมจึงคิดว่าเออ คงเป็นเพราะผมไม่แคะเลยหรือเปล่า ซึ่งผมเกิดความไม่มั่นใจ จึงลองถามประสบการณ์จากเพื่อน ๆ ที่เคยเป็นอาการนี้ ขี้หูเยอะ หรือเคยหาหมอหูเพื่อรักษาแบบผม เพราะเท่าที่ผมหาข้อมูลเอง บางคนก็อบกควรแคะ บางคนก็บอกไม่ควรแคะ (ซึ่งหมอหูที่ผมไปหาบอกว่าไม่ควรแคะ) ผมควรเชื่อหมอใช่มั้ยครับ

อ้อ มีข้อมูลอีกอย่างหนึ่งซึ่งผมคิดว่าน่าจะมีส่วนทำให้ผมเป็นแบบนี้คือผมชอบฟังเพลงด้วยหูฟังแบบ in-ear บ่อยครั้ง และฟังในระดับเสียงที่ถือว่าดังพอควร (ไม่ดังสุด แต่ดังแบบมีผลต่อหูเหมือนกัน) เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่สาเหตุนี้ด้วยหรือเปล่า ลองมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่