[CR] The Australian bush. ฟินไปกับธรรมชาติ Great Ocean road | Mount buller | and 3 National Parks (-:

C h a p t e r : t h r e e

Hi! mate เจอกันอีกแล้ว แต่เรายังอยู่กันที่ออส ยังไม่ไปไหนนะ5555 ใครชอบธรรมชาติ
ป่า ต้นไม้ ลำธาร น้ำตก หิมะ ทะเล จิงโจ้ โคอาล่า มาทางนี้เลยยยยยย
วันนี้เราจะพาไปเที่ยวที่รัฐVictoria ประเทศAustraliaกัน ใครชอบเดินป่า สูดอากาศบริสุทธิ์บ้าง???
Chapter นี้เราจะพาไป National Park 3 แห่งด้วยค่ะ คือ Wilsons Promontory, Grampians และ Healesville Sanctuary ต่อด้วยมาสัมผัสหิมะกันที่ Mount Buller และที่สุดท้ายเป็นไฮไลท์เลย ได้แก่ แต๊นแตนแต๊นนนน Great ocean road นั้นเองฮะ

กระทู้นี้จะแนะนำสถานที่เที่ยวแบบธรรมชาติ ปลีกตัวออกมาจากในเมือง เราแนะนำให้เช่ารถขับไปกันเองแบบชิวๆดีกว่า
จะอยู่ได้นานเท่าไหร่ก็ได้ ถ่ายรูปจนกว่าจะพอใจค่อยกลับ เอาละไม่พูดมากเนาะ ไปเที่ยวกันดีกว่า ^o^

Healesville Sanctuaryเยี่ยม
ที่นี่เป็นที่ที่เราชอบมาก เส้นทางวนรอบภูเขามีต้นไม้ล้อมรอบ ขับรถมาเองจากตัวเมืองเมลเบิร์นเพียง 1 ชั่วโมงครึ่งเท่านั้นค่ะ

เห็นจุดๆสีน้ำตาลบนถนนมั้ย ให้ทายอะไร55555
ซูมเข้าไปค่ะ มันคือ Kangaroo นั่นเองงงงงงง
แถวนั้นไม่มีคนเลย เราจอดรถแวะชมวิว จิงโจ้มันคงงงว่าใครมา มองมานานมาก และมองมาทั้งฝูง 555 น่ารักก

วิวข้างทางระหว่างขับรถ ฟินมากกก

กลับแล้ว เราแวะทุกที่ที่สวย มาเจอที่นี้คล้ายๆ แม่น้ำเล็กๆ เหมือนบึงอะเรียกไม่ถูก เราไปหน้าหนาว ต้นไม้เลยจะแห้งๆเป็นบางที่
ที่นี่สวยดีค่ะ ให้บรรยากาศแปลกๆไปอีกแบบ

Wilsons Promontory National Parkเยี่ยม
อุทยานแห่งชาติที่นี่ เราได้เจอสัตว์ประจำชาติของออส ดูกันแบบฟรีๆ ไม่ต้องเสีย $30 เพื่อเข้าสวนสัตว์เลยค่ะ
มีทั้ง จิงโจ้ วอมแบท และนกอีมู แต่นกอีมูนี้เราถ่ายรูปไม่ทันนะ มันเดินหายเข้าไปในดงต้นไม้ แป่ววว

พร้อมไปเดินป่า ออกกำลังกายกันรึยังเอ่ยยย ถ้าพร้อมแล้ว ไปกันเล้ยยย

ถึงแล้วฮะ เดินเข้าไปในป่า ปลายทางคือทะเล โอโห สุดยอดไปเลย สวยงามแต้ๆ

เก็บภาพเป็นที่ระลึกกันหน่อยฮะ 55555

ขับรถออกมาเรื่อยๆ เห็นรถจอดเต็มเลยดูอะไรกันหว่า อ่อ แคงการูวววว สงสัยมันจะมีเจ้าของนะ มีปลอกคอ55(คิดไปเอง)

มาดู Wombat กันต่อ น่ารักมากกกกกก ตัวอ้วนๆกลมๆ น่าอุ้มมากแต่เขาบอกว่ามันก็หนักมากด้วย
มันกินแบบไม่สนใจใครเลยจ้า นักท่องเที่ยวก็ถ่ายรูปไป มันก็กินไป

แวะ Barbie(Bar bq) ก่อนกลับกันหน่อยค่าาาา พร้อมจิบเบียเย็นๆ อื้อหือออออออ

กลับแล้ว พระอาทิตย์กำลังตกดินเลย สวยมากกกกกก

Mount Bullerเยี่ยม
หิมะะะะะะ สโนวววววว ตอนกลางคืนติดลบ ตอนเช้าแค่ 3 องศา

ถ่ายจากมุมที่ไกลแสนไกล หิมะใกล้เข้ามาแล้วววว เยเย้

มาถึงก็จอดรถไว้ที่จุดจอดรถนะคะ เรานำรถขึ้นไปบนสุดไม่ได้ แต่จะมีBusมารับละพาขึ้นไปค่า รูปนี้ได้ระหว่างรอรถบัส

ถึงแล้วที่นี่มีบริการสกี สอนเล่นสกี มีหมดเลย แต่เราเล่นไม่เป็น โอเคนะ55555

หิมะมาอยู่ตรงหน้าแล้วจะพลาดได้อย่างไรรรรร ไปปั้นโอลาฟสิครับผม55555 ที่จริงไม่ได้ตั้งใจให้มันเป็นโอลาฟมันออกมาเหมือนเอง อิอิ

หิววววว เล่นหิมะเพลินไปหน่อย ขากลับแวะทำบาบีคิวเหมือนเดิมฮับ
*ต่อความคิดเห็นที่สองนะคะ* หัวใจ

Chapter : one หนี ' summer BKK ' มา ' winter Melbourne ' (Australia) >> http://pantip.com/topic/34130859
Chapter : two Have lunch with me free dessert. ณ นครเมลเบิร์น ออสเตรเลีย (21 ร้าน++) >> http://pantip.com/topic/34466913

ใครอยากจะสอบถามเพิ่มเติม อยากทราบข้อมูลอื่น หลังไมค์ได้ตลอดเวลาเลยค่า
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
ฝากเพจด้วยนะคะ (มีคำถาม ถามได้ผ่านทางเพจเลยนะคะ ตอบเร็วกว่า)
https://www.facebook.com/pekapeak/ หัวใจ
ชื่อสินค้า:   ออสเตรเลีย-เมลเบิร์น-Great Ocean Road
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่