แชร์ : เคยสัมภาษณ์งานแล้วคิดว่าไม่ผ่าน แต่กลับได้งานซะงั้น กันบ้างไหมครับ

ขอเล่าย้อนอดีตไปสัก 6 ปีนะครับ หลังจากเรียนจบใหม่ๆ ผมก็ตระเวนสัมภาษณ์งานมาประมาณ 5 แห่ง
ปรากฎว่าไม่ได้งานสักที่เลยครับ จนเงินที่เตรียมมาเริ่มหมด (หางานเป็นเดือน) จึงกลับต่างจังหวัดไป
สุดท้ายเลยลงประวัติในเวบไซต์หางานแห่งหนึ่ง ปรากฎว่า HR เรียกไปสัมภาษณ์ครับ ผมจึงเดินทาง
ไปสัมภาษณ์งานอีกครั้ง ในตำแหน่ง HR ครับ

ในวันนั้นสัมภาษณ์ทั้งสิ้น 6 คน รวมตัวผมเอง มาสัมภาษณ์แบบฉุกละหุก นั่งรถทัวร์มาเลย หลับไม่สนิท
พอมาถึงก็คุยกับผู้สมัครคนอื่นๆ บางคนจบจากมหาวิทยาลัยที่มีชื่อเสียงระดับประเทศ ส่วนผมจบจาก
ระดับท้องถิ่น และเกรดเกือบไม่ถึง 3.00 ส่วนคนอื่นๆจบเกียรตินิยมกันหมดเลยครับ (3.8 ขึ้นทั้งนั้น)
ที่ทราบ เพราะนั่งคุยกันนาน (ระหว่างรอเรียกสัมภาษณ์)

ผมสัมภาษณ์เกือบคนสุดท้าย เหมือนใกล้ๆ จะพักเที่ยงแล้ว คนสัมภาษณ์ก็เหมือนจะรีบไปทานข้าว
ตัวผมเองก็ตอบคำถามไม่ค่อยถูกใจผู้สัมภาษณ์ เพราะเขาพูดเลยว่าที่ผมตอบมาก็ถูกแค่นิดหน่อย
สุดท้ายก็กลับบ้าน โดยหมดหวัง เพราะคิดว่าคงไม่ได้งานแน่ แต่ระหว่างที่นั่งรถตู้ไปที่หมอชิต
เพื่อนั่งรถทัวร์กลับบ้าน ทาง HR ก็โทรมาแจ้งผล และถามว่าสะดวกเริ่มงานวันจันทร์เลยไหม
(วันนั้นเป็นวันศุกร์) ผมจึงรับปากทันที และกลับบ้านไปเก็บเสื้อผ้า และนั่งรถทัวร์กลับมาเพื่อหาที่พัก
ในบ่ายวันเสาร์นั่นเอง

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่