โอ้ว...แม่สาวน้อย "พวงครามออสเตรเลีย" ?

กระทู้สนทนา
สวัสดีครับ ชาวต้นไม้ ดอกไม้ และจัดสวนทุกท่าน ยิ้ม
            ห่างหายไปจากห้อง....นานเพราะไม่มีไม้ใหม่ๆ ดอกไม้สวยๆ มาแนะนำเพราะมัวแต่
เฟ้นเลือกหาดอกไม้ที่จะมาปลูกลงทำเป็นซุ้ม รั้ว มุมที่ชวนมองนั่งเล่นหรือประดับสวนสวยๆ
ช่วยดึงดูดสายตา เป็นไฮไลท์จุดเด่นของสวนก็ย่อมได้

พึ่งสั่งซื้อและปลูกเมื่อตอนต้นเดือนกุมภาพันธ์ครับ เลือกมุมที่ได้รับแสงแดดจัดเต็มวัน

ปลูกเลี้ยงมาครบเดือนมาพบอีกทีเห็นช่อดอกกันแล้วแถมกำลังแย้มบานด้วย
ก็เลยหยิบโทรศัพท์มือถือถ่ายภาพมาฝากให้ชมกัน อาจไม่ชัดขออภัยครับ

พวงครามออสเตรเลียมีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Petrea racemosa ชื่อสามัญ Royal Queens Wreath
ดอกจะมีขนาดใหญ่กว่าพวงครามตัวธรรมดา(P. volubilis)  ที่เลือกเพราะตั้งใจจะทำซุ้มสีขาวให้กิ่งก้าน
ของนางพาดพิง แล้วทิ้งช่อดอกลงล่างน่าสนใจมิใช่น้อย

เข้าสู่การบานของดอกวันที่ ๒ กลีบดอกเกสรด้านในบานชัดเจนมากขึ้น

มองอีกทีคล้ายดอกกล้วยไม้มากๆ คือถ้าไม่เห็นลำต้นหรือกิ่งก้าน ใบทายผิดว่าเป็นกล้วยไม้แน่นอน

นี่ขนาดช่อแรกยังให้ความสวย ช่อยาวสวยเพียงนี้แล้วหากต้นสมบูรณ์เต็มที่เชื่อเลยว่า
ช่อดอกจะยาว ดอกใหญ่ งดงามกว่านี้มากๆ ครับ

แตกยอดช่อใหม่กันแล้ว แถมให้ดอกด้วย เป็นไม้ที่แนะนำสมาชิกเลยครับว่า หากมีพื้นที่
ที่ได้รับแสงแดดเต็มวัน ต้องการทำซุ้มไว้นั่งเล่น หรือดึงดูดจุดสนใจของสวนหย่อมจัด
หา "พวงครามออสเตรเลีย" กันได้เลยรับรองว่าไม่ผิดหวังครับ
สวัสดีครับ ยิ้ม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่