ความรู้สึกเหงา เกิดจากอะไรคะ

ชีวิตเราคือทำงาน อยู่กับเพื่อน ไปนั่นไปนี่ทุกวันหยุด
มีกิจกรรมตลอดค่ะ
แต่พอมาอยู่คนเดียว ยังไงดีล่ะ แค่ปลีกตัวออกมานั่งคนเดียว มองฟ้า มองนกไปเรื่อย แล้วอยู่ๆก็รู้สึก "ทำไมเหงาจังว่ะ" อารมณ์เปลี่ยวก็มา
มันเกิดจากอะไรคะ ตอนนี้เราแค่รู้สึกก็ความสุขในชีวิตทุกอย่างแล้ว ไม่ได้ต้องการอะไร (แฟนไม่มีช่างมัน 55) ชีวิตแฮปปี้ดี แต่ทำไมยังเหงาอีก
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 43
เกิดจากมนุษย์มี หู ตา จมูล ลิ้น กาย ใจ  พอมีอะไรมากระทบก็เกิดเป็นความรู้สึก  สุข ทุกข์ หรือเฉยๆ

หลังจากนั้นก็ดึงเข้ามาเป็น สุขของฉัน ทุกข์ของฉัน  แล้วก็อยากได้  อยากมี หรือไม่อยากได้ไม่อยากมี

หลังจากนั้นความรู้สึกนั้นก็จะตั้งอยู่ ช่วงเวลาหนึ่ง  แล้วก็ค่อยๆ หายไป  

แล้วก็เกิดความรู้สึกใหม่ขึ้นมาอีก วนๆ อยู่อย่างนี้จนกว่าเราจะตายไปนั้นแหละครับ

ผมไม่ได้คิดเอง  แต่อธิบายสาเหตุของทุกข์ตามแนวทางพระพุทธศาสนา แบบภาษาบ้านๆ

ปล. ไม่ต้องไปซีเรียดกับความรู้สึกตัวเองหรอกครับ  เดี๋ยวมันก็หายไปเองแหละ  ผมก็โสด  ไม่อยากเหงา หลังไมล์มาดิ  5555+
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่