[?] สอบถามเรื่องหนูแฮมสเตอร์พันธุ์แคระ

สวัสดีครับ   พอดีมีคนฝากเลี้ยงหนูแฮมสเตอร์ พันธุ์แคระ 2ตัว (ผมไม่แน่ใจว่า เป็นแคมเบล หรือ วินเทอร์ไวท์)
1) ทรายBedding กับ ทรายBathing คุณสมบัติแตกต่างกันอย่างไร และ ใช้แตกต่างกันอย่างไร
เพราะคนที่ฝากผมเลี้ยง เขาให้เอาทรายbathing(สีน้ำตาล) เทผสมลงไปในที่หลบภัยคู่กับทรายสีชมพู ซึ่งผมไม่รู้ว่ามันคือทรายอะไร เพื่อให้เจ้าหนูได้ฉี่ แล้วทรายจับเป็นก้อน ( ทรายสีชมพูมันเย็นๆ แล้วดูเจ้าหนูจะชอบตะกุยมาก และ เวลาฉี่ไม่เหม็นด้วย )

2) คนที่ฝากเลี้ยงให้ใช้ขี้เลื้อยเป็นที่รองกรง อยากทราบว่า ทรายBedding ยังจำเป็นอยู่ไหม? ถ้าจำเป็นผมจะได้ไปซื้อ

3) ถ้าผมเปลี่ยนจากขี้เลื้อยเป็นก้านปอ ต้องใช้ทรายBeddingไหมครับ

4)ถ้าสมมุติทรายBathimgหมด ใช้ทรายBedding แทนได้ไหม
ถ้าหากได้ จะแยกคำว่าbathing กับ bedding ทำไมหรอครับ

5)จะต้องซื้ออะไรให้เจ้าหนูนอนหนุนครับ คือที่คนฝากเลี้ยงเขาฝากมาก เจ้าหนูนอนในทรายbathกับสีชมพู คือน้องเขาทับฉี่ตัวเองอะครับ แล้วน้องเขาก็ไม่ชอบนอนตรงขี้เลื้อยด้วย เขาจะตะกุยขี้เลื้อยออก แล้วนอนพื้นกรงเปล่าๆเลย

6)ต้องมีที่หลบภัย2อันใช่ไหมครับ คือ 1.ห้องน้ำ 2.ไว้นอน เพราะผมมีที่หลบภัยที่น้องฉี่อย่างเดียว เวลาน้องนอน ทรายจะจับตาน้อง น้องลืมตาไม่ได้

7)พันธุ์แคระชอบกินธัญพืชใช่ไหมครับ เพราะน้องเขาไม่กินกล้มกลมๆสีเขียวแข็งๆเลย แล้วแบบนี้น้องจะกินชีส ไข่ผง นมแพะ และ มาร์ชเมลโล่สำหรับหนูได้หรือเปล่า

8) ปกติพันธุ์แคระชอบกินอะไรมากี่สุดหรอครับ

9) ซังข้าวโพด ก้านปอ และ better cops อันไหนดีกว่ากันครับ และแตกต่างกันอย่างไร

ขอบคุณครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
รวมตอบรวมๆ ไม่แยกข้อนะคะ
เรื่อง รองกรง และ Bathing กับ Bedding
สำหรับทรายที่ได้มาตรฐานคือ ทรายยี่ห้อ Buddy ค่ะ จะเป็นสีน้ำตาลทั้งคู่
เวลาเปียกจะจับตัวเป็นก้อน เพื่อให้ง่ายแก่การทำความสะอาด
ไม่ว่าจะ Bathing หรือ Bedding ซึ่งถามว่าต่างกันยังไง
ต่างกันที่ขนาดของเม็ดทรายค่ะ Bathing จะละเอียดกว่า เลยทำให้ราคาสูงกว่า
ส่วน Bedding จะหยาบกว่า และราคาถูกกว่า
ถ้าแฮมๆ คลุมตัวกับทรายเล่น แนะนำให้ใช้เป็น Bathing ไปเลยค่ะ ใส่ในที่ฉี่ไปเลยค่ะ
เพราะเม็ดมันละเอียดกว่า เป็นมิตรกับผิวหนังมากกว่า
(แต่ที่เราเคยเลี้ยง พันธ์ไจแอนท์ มันไม่คลุมทรายเล่น แค่ฉี่ เท่านั้น เลยใช้ Bedding ใส่ในที่ฉี่ให้แทน)

สำหรับทราย Bedding เหมาะเอาไว้เป็นรองพื้นให้กับ พันธ์โรโบ ค่ะ เพราะสายพันธ์นี้น้ำมันจะขนจะเยอะ
เลยต้องให้นอนบนทรายด้วย เพื่อให้ไม่ขนเกาะเป็นก้อนๆ
ถ้าเป็น พันธ์อื่น ใช้เป็นก้านปอ จะเหมาะสุดค่ะ เพราะเก็บกลิ่นได้ดีสุด และฝุ่นน้อย

เรื่อง อาหาร
ไอ้เม็ดกลมๆเขียวๆ ที่ว่านั่นไม่ใช่อาหารของแฮมเตอร์ค่ะ
มันเป็นอาหารนก ซึ่งไม่เหมาะกับแฮมเตอร์เลย เราเดาว่าที่เขาไม่กินคงเพราะมันแข็ง
แฮมเตอร์ กิน ธัญพืชเป็นอาหารหลัก ซึ่งควรจะมีหลากหลายประเภท (บางคนให้แต่เมล็ดทานตะวัน)
ส่วนขนมต่างๆ ถ้าเป็นของแฮมเตอร์โดยเฉพาะก็ให้ได้ค่ะ แต่นานๆให้ที
ไม่ควรให้อาหาร หรือขนมของคน เพราะมีพวกเครื่องปรุงรสเยอะ

เรื่อง ที่นอน
ที่แฮมเตอร์เขี่ย รองพื้นออก แล้วนอนกับพื้นกรงตรงๆ แสดงว่ามันร้อนค่ะ (วันนี้อากาศร้อนเอาเรื่องอยู่)
ควรหาบ้านดินเผาให้นอน เพื่อเพิ่มความเย็น
หรือที่ตั้งกรงอาจจะไม่เหมาะสม อากาศไม่ถ่ายเท ก็ควรจะหาที่วางให้ เอาให้พัดลมพัดผ่าน
ย้ำ พัดผ่านนะคะ ไม่ใช่จ่อเลย เพราะพัดลมจ่อก็เสี่ยงที่จะเป็นหวัดเหมือนกัน
ตรงกันข้าม ถ้าเอามากองกันเป็นภูเขาแล้วนอนอยู่ตรงกลาง แสดงว่าหนาว
ก็ควรจะ เพิ่มทิชชู่ โดยการฉีกๆ ให้มันให้ทำรังนอนค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่